கூலி உழைப்பின் அடிமைகள் சொர்க்கத்தைத் தாக்குகிறார்கள்

பாரிஸ் கம்யூன்

உலகின் முதல் தொழிலாளர் அரசு 1871 இல் பிரான்சில் பிறந்தது. இது மார்க்ஸால் முதல் தொழிலாளர் குடியரசாக அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது. பாரிஸை தளமாகக் கொண்ட தொழிலாள வர்க்கத்தின் தலைமையில் உருவாக்கப்பட்ட முதல் தொழிலாள வர்க்க அரசாங்கம் பாரிஸ் கம்யூன் ஆகும். 72 நாட்கள் போன்ற இரத்தக்களரியுடன் பாரிஸ் கம்யூனை முதலாளித்துவத்தால் துடைக்க முடிந்தது என்றாலும், இது மனித வரலாற்றில் மிக முக்கியமான நிகழ்வாக குறிக்கப்பட்டது.

பாரிஸ் கம்யூனின் பின்னணி என்ன?

மூன்றாம் நெப்போலியன் மன்னரின் கீழ், பிரான்ஸ் ஆக்கிரமிப்பு யுத்தக் கொள்கையை பின்பற்றியது, ஆனால் அது தொடர்ந்து தோற்கடிக்கப்பட்டது. அதே நேரத்தில், நாட்டிற்குள் அவரது நிலையும் கடுமையாக மோசமடைந்தது. ஆயினும்கூட, ஜூலை 19, 1870 இல், பிரஸ்ஸியா தனது இழந்த சக்தியை பலப்படுத்த ஒரு போர் அறிவிக்கப்பட்டது. நெப்போலியனின் படைகள் செடான்களில் சரணடைய வேண்டியிருந்தது, விரைவான தாக்குதலில் எதிரிகளை தோற்கடிக்கும் என்ற பெருமித நம்பிக்கையுடன் சென்ற பிரெஞ்சு துருப்புக்களுக்கு பெரும் சேதங்களை ஏற்படுத்தியது. இதன் விளைவாக, நெப்போலியன் பேரரசு சரிந்தது. இந்த சூழ்நிலையில் உருவாக்கப்பட்ட முதலாளித்துவ அரசாங்கத்தின் தலைவராக அடால்ஃப் தியரி இருந்தார். அவர்கள் தங்கள் அரசாங்கத்திற்கு தேசிய அரசு என்று பெயரிட்டனர். பிரஷ்யர்களிடமிருந்து நாட்டை காப்பாற்றுவதே அவர்களின் ஒரே குறிக்கோள் என்று அவர்கள் மக்களிடம் சொன்னார்கள். நிச்சயமாக அவர்களுக்கு அத்தகைய குறிக்கோள் இல்லை. அவர்கள் விரும்பியது என்னவென்றால், பாரிஸில் இன்னும் செயல்பட்டு வரும் தொழிலாளர்களின் ஆயுதப் படைகளை நிராயுதபாணியாக்கி அவர்களை பிரஸ்ஸியாவிற்கு காட்டிக் கொடுப்பதாகும். இருப்பினும் பாரிஸ் தொழிலாளர்கள் பிரஷ்ய படையெடுப்பாளர்களை தோற்கடித்து முன்னேற விரும்பினர்.

அக்டோபர் 31, 1870 இல் தொழிலாளர்கள் எழுச்சியை முதலாளித்துவ அரசாங்கத்தால் அடக்க முடியவில்லை. தியரி தனது அரசாங்கத்தை வெர்சாய்ஸுக்கு பாரிஸிலிருந்து தொழிலாளர்களுக்கு விட்டுச் சென்றார். ஆனால் ஜனவரி 18, 1871 இல், பிரஷ்ய இராணுவம் வெர்சாய்ஸைக் கைப்பற்றியது. ஜனவரி 28 அன்று, முதலாளித்துவ அரசாங்கத்தின் பிரதமர் பிரஷ்ய படைகளுக்கு சரணடைவதற்கான ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டார். பின்னர் அவர் வெற்றிபெற்ற போரை முன்னெடுப்பதற்கான அதிகாரத்தைக் கோரி வாக்கெடுப்புக்குச் சென்றார், ஆனால் நாட்டின் உள்நாட்டு நெருக்கடி காரணமாக, அவர்கள் பாரிஸில் தொழிலாளர்கள் மீது தாக்குதல்களை நடத்த பிரஸ்ஸியாவுடன் ஒத்துழைக்கத் தொடங்கினர். ஏற்கனவே நன்கு தயாரிக்கப்பட்ட பாரிஸ் கம்யூனார்டுகளின் கடுமையான எதிர் தாக்குதல்களால் முதலாளித்துவ இராணுவமும் பிரஷ்ய படையெடுப்பாளர்களும் பாரிஸிலிருந்து வெளியேற்றப்பட்டனர். இதன் விளைவாக, புரட்சிகர சக்திகள் மாகாணத்தில் முக்கியமான புள்ளிகளைக் கைப்பற்றியதுடன், வரலாற்றில் முதல்முறையாக பாரிஸின் தொழிலாளர்கள் அரச அதிகாரத்தைக் கைப்பற்றினர். அது ஆட்சிக்கு வந்தவுடனேயே முதலாளித்துவ அரசாங்கத்தின் வழக்கமான இராணுவம் கலைக்கப்பட்டு இராணுவம் ஒழிக்கப்பட்டது. ஆயுதமேந்திய பாரிஸ் சமூகம் புதிய அரசாங்கத்தின் இராணுவமாக இருந்தது. வரலாற்றில் முதல்முறையாக, வழக்கமான கூலிப்படையினர் ஆயுதமேந்திய மக்களால் மாற்றப்பட்டனர்.

நிர்வாக இயந்திரங்களை தனது கைகளில் எடுத்துக் கொண்ட கம்யூன் அதை இயக்க மத்திய குழுவின் உறுப்பினர்களை நியமித்தது. தொழிலாளர்கள், மாணவர்கள், சிறு கைவினைஞர்கள் மற்றும் பத்திரிகையாளர்கள் நிர்வாகத்தின் உச்சியில் வைக்கப்பட்டனர். அதிக ஊதியம் பெறும் அதிகாரத்துவம் ஒழிக்கப்பட்டு, அரசு ஊழியர்களுக்கு அதிகபட்ச சம்பளத்தை நிர்ணயித்தது. இது ஒரு திறமையான தொழிலாளியின் சம்பளத்திற்கு சமமாக இருந்தது. தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பிரதிநிதிகளை தங்கள் பதவிகளில் இருந்து நீக்குவதற்கான அதிகாரமும் மக்களுக்கு வழங்கப்பட்டது. அரசியல் கைதிகளை விடுவித்தல், குத்தகைதாரர்களுக்கு நிவாரணம் அளித்தல், அரசாங்கத்திற்கும் தேவாலயத்திற்கும் இடையிலான உறவை ஒழித்தல் போன்ற புரட்சிகர நடவடிக்கைகளையும் அவர்கள் மேற்கொண்டனர்.

இந்த அர்த்தத்தில், கம்யூனின் முடிவு இயற்கையில் பாட்டாளி வர்க்கமானது. இந்த நடவடிக்கைகளில் சில ஜனநாயக நகர்வுகள் ஆகும், அவை முதலாளித்துவத்தால் உயர்த்தப்படாத தொழிலாள வர்க்கத்தின் அச்சத்தால் செயல்படுத்தப்படவில்லை. அரசாங்கத்தையும் தேவாலயத்தையும் பிரிப்பது ஒரு எடுத்துக்காட்டு. மற்ற நடவடிக்கைகள் அனைத்தும் முதலாளித்துவ சமுதாயத்தின் அஸ்திவாரங்களை உலுக்கிய பாட்டாளி வர்க்கத்தின் நேரடி நன்மைக்காகவே இருந்தன. ஆனால் ஒரு நட்பு இராணுவத்தால் சூழப்பட்டு உள்நாட்டுப் போரில் ஈடுபட்டதால், இந்த நடவடிக்கைகள் பல மட்டுமே தொடங்கப்பட்டன. கம்யூன் தனது உழைப்பின் பெரும்பகுதியை உள்நாட்டுப் போருக்காகவும், பாட்டாளி வர்க்க அரசு மற்றும் தாய்நாட்டின் பாதுகாப்பிற்காகவும் தியாகம் செய்ய வேண்டியிருந்தது.

லெனின் குறிப்பிட்டது போல, “தொழிலாள வர்க்கம் மட்டுமே கடைசி வரை கம்யூனிஸ்டுக்கு விசுவாசமாக இருந்தது. குடியரசுக் கட்சி சார்பு முதலாளித்துவமும் குட்டி முதலாளித்துவமும் உடனடியாக பிரிந்தன. முதல் குழு இயக்கத்தின் புரட்சிகர-சோசலிச பாட்டாளி வர்க்க இயல்புக்கு பயந்து விலகியது, இரண்டாவது குழு தவிர்க்க முடியாத தோல்விக்கு வித்திட்டது என்று கண்டது. பாட்டாளி வர்க்கம் மட்டுமே தொழிலாள வர்க்கத்தின் விடுதலைக்காகவும், துன்பப்பட்ட அனைவருக்கும் போராடியது. அவர்கள் தங்கள் உயிரைத் தியாகம் செய்தனர். “(VI லெனின், தொகுதி 17, பக்கம் 143)

கம்யூனின் மிகவும் பிரபலமான தலைவர்களில் லூயிஸ் எஷென் சார்லின், எமில் ஜோயல், எமில் எட், சார் அமோர், கிரென், ஃபனுவா ஷர்ட் மற்றும் புளோரன்ஸ் ஆகியோர் அடங்குவர். கம்யூனின் கருவானது தேசிய பாதுகாப்பு தொடர்பான இராணுவத்தின் மத்திய குழுவாகும். அரசியல் விசுவாசத்தைப் பொறுத்தவரை, பிளாங்கியர்கள், ட்ரூடென்ஸ், புதிய ஜேக்கபின்ஸ் மற்றும் ஜனநாயகவாதிகள் கம்யூனில் இருந்தனர். பிளாங்கியர்கள் பெரும்பான்மையாக இருந்தனர். தியரி தப்பித்தவுடன், கம்யூனில் இணைந்த உயர்மட்ட அரசு அதிகாரிகளும் சொத்து உரிமையாளர்களும் அதை கைவிட்டு எதிரியுடன் இணைந்தனர்.

உண்மையில் போலி தேசபக்தர்களுக்கு எதிராக போராடிய கம்யூன் உண்மையான சர்வதேச வடிவத்தை எடுத்தது. ஒரு ஜேர்மன் தொழிலாளியை அதன் தொழிலாளர் அமைச்சராக நியமிப்பது, பாரிஸை பாரிஸ் பாதுகாப்பு முன்னணியில் வைத்திருப்பது மற்றும் நெப்போலியனின் போர் வெற்றி தூண்களை குறுகிய இனவெறியின் அடையாளங்களாக அழித்தல் ஆகியவை இதற்கு எடுத்துக்காட்டுகள்.

உடைக்க

பிரஷ்ய படைகளின் உதவியுடன், வெர்சாய்ஸின் படைகள் பாரிஸை சுற்றி வளைத்து தாக்கின. ஆனால் பாரிஸின் தொழிலாளர்கள் மனித வரலாற்றில் முன்னோடியில்லாத வீரம் மற்றும் சுய தியாகத்துடன் முன்வந்து இறுதிவரை போராடினர். எட்டு நாட்கள் சண்டைக்குப் பிறகு, கம்யூனின் கடைசி உறுப்பினர்கள் கொல்லப்பட்டனர். 30,000 க்கும் மேற்பட்டோர் கொல்லப்பட்டனர். பலர் உயிருடன் புதைக்கப்பட்டனர். 15,000 பேர் சிறையில் அடைக்கப்பட்டனர், 15,000 பேர் மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டனர்.

கம்யூன் ஏன் தோற்கடிக்கப்பட்டார்?

கம்யூனின் தோல்விக்கு வழிவகுத்த காரணிகளை சுருக்கமாக விவாதிப்பது எங்களுக்கு மிகவும் முக்கியம். பாரிஸ் கம்யூன் என்ன ஒரு பாட்டாளி வர்க்க சர்வாதிகாரம் என்ற கேள்விக்கு மார்க்ஸின் குறுகிய பதில். கம்யூனிஸ்ட் விஞ்ஞாபனத்தை மீண்டும் எழுத வேண்டுமானால், பாட்டாளி வர்க்க சர்வாதிகாரம், பாரிஸ் கம்யூனின் அனுபவம் ஆகியவற்றை அவர் சேர்க்க வேண்டும் என்று மார்க்ஸ் எழுதினார்.

பாரிஸ் கம்யூன் ஒரு வகையான சோதனையாக இருந்தது, அது நிறைய தவறுகளைச் செய்தது. இரண்டு தவறுகளால் கம்யூனுக்கு அதன் புகழ்பெற்ற வெற்றியைத் தக்கவைக்க முடியவில்லை என்று லெனின் கூறினார்.

முதல் தவறு கம்யூனை அதன் திட்டத்தின் மூலம் பாதியிலேயே நிறுத்தியது. புரட்சி எதிரியுடன் சமரசம் செய்யவோ அனுதாபம் கொள்ளவோ ​​முடியாது. அவர்கள் வங்கிகளை தேசியமயமாக்கவில்லை. மத்திய வங்கி பிற்போக்குவாதிகளின் மையமாக இருந்தது. இது பிற்போக்குவாதிகளின் நிதி சக்தியை பலப்படுத்தியது.

இரண்டாவது தவறு எதிரிக்கு இரக்கம். எதிரிகளை பரிதாபப்படுத்தி அவர்களை அழிப்பதற்கு பதிலாக தப்பி ஓட அனுமதிப்பது மிகப்பெரிய தவறு. மார்க்ஸ் சுட்டிக்காட்டியபடி, கம்யூனிலிருந்து கற்றுக்கொண்ட ஒரு முக்கியமான பாடம் என்னவென்றால், பாட்டாளி வர்க்கம் அதிகாரத்துவத்தையும் சோசலிசத்தையும் கட்டியெழுப்ப முதலாளித்துவ அரச எந்திரத்தைப் பயன்படுத்த முடியாது. அரசை தூக்கியெறிந்து பாட்டாளி வர்க்க அரசைக் கட்டியெழுப்ப வேண்டியது அவசியம். வரலாற்றில் இந்த தனித்துவமான புரட்சியின் அனுபவமும் அதன் தோல்வியின் படிப்பினைகளும் முதலாளித்துவ அமைப்பை கவிழ்க்க போராடும் அனைத்து பிரிவுகளுக்கும் மிக முக்கியத்துவம் வாய்ந்தவை.

நீல் விஜெதிலகா

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *