ரோஷென் ஷானகா கொல்லப்பட்டு 10 ஆண்டுகள் ஆகின்றன.

ஜூன் 1 ஆம் தேதி, 2011ல், கட்டுநாயக்க சுதந்திர வர்த்தக வலயத்தில்  ஒரு காவல்துறை அதிகாரியால் கொல்லப்பட்ட ஆடைத் தொழிலாளி ரோஷென் ஷானகா படுகொலை செய்யப்பட்ட பத்தாம் ஆண்டு நிறைவைக் குறிக்கிறது. 2010ல் ஆட்சிக்கு வந்த ராஜபக்ஷ அரசிடமிருந்து தங்கள் ஊழியர்களின் வருங்கால வைப்பு நிதியைப் பாதுகாக்க ரோஷென் மற்ற சக ஊழியர்களுடன் சேர்ந்து கொண்டார். அத்துடன் துப்பாக்கிச் சூடு மற்றும் தாக்குதலால் மேலும் இரண்டு தோழர்கள் நிரந்தரமாக முடமாக்கப்பட்டனர். மேலும் ஏராளமான சக தொழிலாளர்கள் பலத்த காயமடைந்தனர். கட்டுநாயக்க சுதந்திர வர்த்தக வலயத்தில் 40,000 க்கும் மேற்பட்ட தொழிலாளர்கள் முன்மொழியப்பட்ட ஓய்வூதியச் சட்டம் என்று அழைக்கப்படுவதற்கு எதிராக வேலைநிறுத்தம் மற்றும் போராட்டத்தை நடத்தினர்.

அத்தகைய சண்டை ஏன் வெடித்தது?

மஹிந்த ராஜபக்ஷ அரசு 2010 இல் முன்வைத்த பட்ஜெட்டில் தனியார் துறை தொழிலாளர்கள், வெளிநாடுகளில் பணிபுரியும் இலங்கை புலம் பெயர்ந்த தொழிலாளர்கள், சுயதொழில் செய்பவர்கள் அனைவருக்கும் ஒரு ஓய்வூதிய திட்டத்தை முன்மொழிந்தது. இந்த முன்மொழிவுக்கு இணங்க பங்களிப்பு ஓய்வூதிய நிதியை நிறுவ நிதி அமைச்சர் 2011 மார்ச் 7 அன்று அமைச்சரவைக்கு ஒரு அமைச்சரவைக் குறிப்பை சமர்ப்பித்தார். வழமையாக தொழிலாளர் அமைச்சர்  ஊழியர்களின் நலனுக்காக பில்கள் மற்றும் அமைச்சரவை ஆவணங்களை சமர்ப்பித்தாலும், இந்த அமைச்சரவைக் குறிப்பு நிதி அமைச்சரால் வழங்கப்பட்டது. இந்த சூழ்நிலையில், நாடு முழுவதும் தொழிலாளர்கள் மற்றும் தொழிற்சங்கங்களிடையே அரசாங்கத்தின் நலனுக்காக இந்த தீர்மானம் கொண்டு வரப்பட்டதாக ஒரு சந்தேகம் எழுந்தது.

மசோதாவில் இருந்து தொழிலாளர்கள் எதை இழப்பார்கள்?

இந்தத் திட்டத்தின் படி, ஐந்து வருட சேவைக்குப் பிறகு தற்போதைய சேவை உபகாரப் பணம்  இழக்கப்படும்.

ஊழியர் வருங்கால வைப்பு நிதியத்தின் அனைத்து உறுப்பினர்களும் இந்த ஓய்வூதிய நிதித் திட்டத்தின் கட்டாய உறுப்பினர்களாக ஆக்கப்பட்டுள்ளனர்.

முன்மொழியப்பட்ட சட்டத்தின் கீழ், தொழிலாளி ஓய்வு பெற்ற பிறகு அவரது மனைவிக்கு எதுவும் கிடைக்காது.

பெறப்பட்ட ஓய்வூதியம் ஒரு நிலையான மாதாந்திரக் கொடுப்பனவாக இருக்காது.

நிதியத்தின் உறுப்பினர் இறந்தால், உறுப்பினரின் கணக்கில் மொத்தத் தொகையில் 60% மொத்த தொகை மாத்திரம் 18 வயதுக்குக் குறைவான அல்லது ஊனமுற்ற அவரது குழந்தைகளுக்கு மட்டும் வழங்கப்படும். மீதமுள்ள 40% அரசுக்கு சொந்தமானது.

ஒரு தொழிலாளி பணிபுரியும் போது முழு இயலாமை காரணமாக பணிநீக்கம் செய்யப்பட்டால், அவருடைய கணக்கு நிலுவைத் தொகையில் 60% மட்டுமே வழங்கப்படும்.ஓய்வூதியம் பெறுவதற்கு தொழிலாளர்கள் 60 வயதை எட்டும் வரை காத்திருக்க வேண்டும்.

தொழிலாளியின் மொத்த சம்பளத்திலிருந்து 4% (தொழிலாளியிடமிருந்து 2% மற்றும் முதலாளியிடமிருந்து 2%) இந்த ஓய்வூதிய நிதிக்கு வரவு வைக்கப்படும்.

ஒரு ஊழியர் தனது உபகார நிதிக்குத் தகுதியுடையவராக இருக்கும்போது, ​​அந்தத் தொகையில் 10% ஓய்வூதிய நிதிக்கு முதலாளியால் அனுப்பப்பட வேண்டும்.

ஊழியர் வருங்கால வைப்பு நிதிக்கு பணியாளர் தகுதி பெறும்போது, ​​தொழிலாளர் ஆணையாளர் தனது கணக்கு நிலுவையில் 2% ஊழியரின் ஓய்வூதியக் கணக்குக்கு அனுப்ப வேண்டும்.

ஓய்வூதியத்தைப் பெறுவதற்கு ஊழியர்கள் 60 வயதை எட்டுவதற்கு முன்பு குறைந்தது 10 வருடங்களாவது இந்த நிதியில் பங்களித்திருக்க வேண்டும்.

இந்த மசோதா முன்வைத்த சூழ்நிலைகளின் அடிப்படையில், ஓய்வூதியம் வழங்குவதை விட, இலங்கையின் மிகப்பெரிய நிதியமான ஊழியர் வருங்கால வைப்பு நிதியிலிருந்து பணத்தை கொள்ளையடிப்பதே இதன் நோக்கம் என்பது தெளிவாகத் தெரிந்தது. சுதந்திர வர்த்தக வலயத்தில் உள்ள பல தொழிலாளர்கள் நீண்ட காலத்திற்கு மண்டலங்களில் வேலை செய்ய தயங்குவதால் வர்த்தக மண்டலங்களில் பணிபுரியும் தொழிலாளர்கள்தான் மிகப்பெரிய இழப்பாளர்கள்.

போராட்டத்தின் நாட்குறிப்பு :

2011.3.16 – இந்த அமைச்சரவை குறிப்புக்கு அமைச்சரவை ஒப்புதல் அளித்தது.

2011.4.5 – வரைவு மசோதா (N.L.A.C.) தேசிய தொழிலாளர் ஆலோசனைக் குழுவுக்கு வழங்கப்பட்டது. மற்றும் பெரும்பான்மையான தொழிற்சங்கங்கள் அதை எதிர்த்தன.

2011.4.8 – வரைவு மசோதா முதல் முறையாக பாராளுமன்றத்தில் வாசிக்கப்பட்டது.  இரண்டாவது வாசிப்பு ஏப்ரல் 27 அன்று திட்டமிடப்பட்டது.

2011.4.11 – இலங்கை வங்கி ஊழியர் சங்கத்தின் தோழர் கேசரா கோட்டேகொட இந்த மசோதாவுக்கு எதிராக உச்சநீதிமன்றத்தில் அடிப்படை உரிமைகள் வழக்கை தாக்கல் செய்தார். இந்த வழக்கில் தோழர் கேசராவுக்காக திரு. எஸ்.எச்.ஏ. முகமது ஆஜரானார். அதே நாளில், ஐக்கிய தொழிற்சங்க கூட்டணி பொதுமக்களுக்கு தெரிவிக்க துண்டு பிரசுரங்களை விநியோகித்ததுடன் கோட்டை ரயில் நிலையம் முன் ஒரு எதிர்ப்பு பிரச்சாரத்தையும் மேற்கொண்டது.

2011.4.12 – வழக்கின் அறிவிப்பு சபாநாயகரிடம் ஒப்படைக்கப்பட்டது, இதன் காரணமாக உச்சநீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பு வரும் வரை இந்த மசோதா மீதான விவாதத்தை நாடாளுமன்றம் ஒத்திவைக்க வேண்டியிருந்தது.

2011.4.26 – லிப்டன் சர்க்கஸில் கூட்டு ஆர்ப்பாட்டம் நடைபெற்றது.

2011.4.29 – இந்த வழக்கு உச்ச நீதிமன்றத்தில் விசாரிக்கப்பட்டு மே 2 வரை ஒத்திவைக்கப்பட்டது.

2011.5.1 – ஓய்வூதிய மசோதாவை எதிர்ப்பது என்ற கருப்பொருளுடன் அனைத்து தொழிற்சங்கங்களுடனும் கூட்டாக மே தினம் நடைபெற்றது.

2011.5.4 – வரைவு மசோதாவை நாடாளுமன்ற ஆணை புத்தகத்திலிருந்து நீக்கக் கோரி போராட்டம் நடத்த ஐக்கிய தொழிற்சங்க கூட்டணி முடிவு செய்தது.

2011.5.10 – எதிர்ப்பு மனுவில் கையெழுத்திடுவது இன்று தொடங்கியது.

2011.5.20  – தொழிற்சங்க கூட்டணி கூடி இந்த மசோதாவுக்கு எதிராக மே 24 அன்று ஒரு தேசிய எதிர்ப்பு தினத்தை நடத்த முடிவு செய்தது.

2011.5.24 – கொழும்பு, கட்டுநாயக்க, ஏகலா, பியாகாமா மற்றும் பல பகுதிகளில் ஆர்ப்பாட்டங்கள் நடைபெற்றன. கட்டுநாயக்க எதிர்ப்பு சுதந்திர  வர்த்தக வலயத்தின் வாயில் அருகே தொடங்கி நீர்கொழும்பு சாலையின் 18 வது மைல் கல் நோக்கி சென்றது. எதிர்ப்பு காரணமாக, விமான நிலையத்திற்கு செல்லும் சாலை இலங்கையில் முதல் முறையாக 7 மணி நேரம் மூடப்பட்டது. கட்டுநாயக்க நிலையத்திலிருந்து ரயில் சேவையையும் நிறுத்த வேண்டியிருந்தது. நீர்கொழும்பு சாலையின் ஓரத்தில் அமைக்கப்பட்டிருந்த மஹிந்த ராஜபக்ஷாவின் பிரமாண்ட சிலையை தொழிலாளர்கள் இடித்தனர். கூட்டத்தை கலைக்க பொலிஸ் தடியடி நடத்தியதுடன் மற்றும் ஏராளமான தொழிலாளர்கள் கைது செய்யப்பட்டனர். பின்னர் தொழிலாளர்கள் போலீஸ் ஜாமீனில் விடுவிக்கப்பட்டனர்.

இந்த தாக்குதலுக்குப் பிறகு மசோதாவுக்கு ஆதரவாக சுவரொட்டிகள் கட்டுநாயக்க பகுதியில் ஒட்டப்பட்டு, அரசாங்க அமைச்சர்களின் வழிகாட்டுதலின் பேரில் இப்பகுதியில் துண்டு பிரசுரங்கள் விநியோகிக்கப்பட்டன. இது 24 ஆம் தேதி தொழிலாளர்கள் போராட்டத்திற்கு எதிரான ஆத்திரமூட்டும் நடவடிக்கையாகும்.

2011.5.28 – தொழிலாளர் அமைச்சர் காமினி லோகுகே BOI ஐ பார்வையிட்டு, மசோதாவை வாபஸ் பெறுவதற்கான முடிவு குறித்து தொழிலாளர் பிரதிநிதிகளுக்கு வாய்மொழியாக அறிவித்தார். இந்த முடிவு எழுத்துப்பூர்வமாக வழங்கப்படவில்லை.2011.5.30 – தொழிற்சங்கங்களின் தலைமையில் கொழும்பு உட்பட பல்வேறு இடங்களில் போராட்டங்கள் நடத்தப்பட்டன. கட்டுநாயக்க சு.வ.வலய நகரில் உள்ள பல தொழிற்சாலைகளின் தொழிலாளர்கள் வேலைநிறுத்தத்தில் ஈடுபட்டனர் மற்றும் பிரதான வாயில் முன் போராட்டத்தைத் தொடங்கினர். பல வெளியிட காவல் நிலையங்களில் இருந்து ஒரு பெரிய பொலிஸ் படை கட்டுநாயக்கிற்கு கொண்டு வரப்பட்டது, அவர்கள் போராட்டத்தில் ஈடுபட்டிருந்த தொழிலாளர்களை தாக்கத் தொடங்கினர். காவல்துறையினர் வலயத்தின் பிரதான வாயிலை மூடி, தங்கள் பணியிடங்களுக்கு ஓடிய தொழிலாளர்களைத் தாக்கினர். பொலிஸ் சில தொழிற்சாலைகளின் கதவுகளை உடைத்துத் திறந்து, போராட்டத்தில் சேராமல் வேலை செய்யும் தொழிலாளர்களைத் தாக்கி கைது செய்தது. பணியாற்றிக் கொண்டிருந்த தொழிலாளர்களை போலீசார் கைது செய்து, பல தொழிலாளர்களை காயப்படுத்தினர். தோழர் ரோஷெனுக்கு தோள்பட்டையில் துப்பாக்கிச் சூட்டுக் காயம் ஏற்பட்டது. காயமடைந்தவர்களை உடனடியாக மருத்துவமனைக்கு கொண்டு செல்லாமல் போலீசார் வேண்டுமென்றே தாமதப்படுத்தினர்.

2011.5.31 – கட்டுநாயக்க சு.வ.வலயம் மூடப்பட்டது. மசோதாவை வாபஸ் பெற அமைச்சரவை முடிவு செய்தது.

2011.6.1 –   மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்ட தோழர் ரோஷென் ஷானகா அவரது படுகாயங்களால் உயிரிழந்தார்.ராஜபஷ ஆட்சியில் ஊழியர் வருங்கால வைப்பு நிதியத்தை பாதுகாக்க அவர் பலியானார்.ரோஷெனின் இறுதிச் சடங்கையும் அரசாங்கம் தடுத்தது. உடலை அருகிலுள்ள தேவாலயத்தில் அடக்கம் செய்ய நீதிமன்ற உத்தரவு பிறப்பிக்கப்பட்டது. இறுதி ஊர்வலம் அல்லது இறுதி சடங்கு கூட்டம் நடத்த தடை விதிக்கப்பட்டது. இராணுவ துருப்புக்கள் ரோஷானின் வீட்டிற்குள் நுழைந்து சடலத்தைக் கைப்பற்றினர். சடலம் தேவாலயத்திற்கு கொண்டு செல்லப்பட்டு காவல்துறை மற்றும் இராணுவத்தால் திட்டமிடப்பட்ட நேரத்திற்கு முன்பே அடக்கம் செய்யப்பட்டது.

நிராயுதபாணியான தொழிலாளர்கள் மீது காவல்துறையினரின் திட்டமிட்ட தாக்குதலுக்கு எதிராக உள்நாட்டிலும் சர்வதேச அளவிலும் எதிர்ப்புக்கள் கிளம்பின. எனவே, தாக்குதல் மற்றும் துப்பாக்கிச் சூடு குறித்து விசாரிக்க மஹானாம திலகரத்ன தலைமையில் ஒரு ஆணையத்தை ஜனாதிபதி மஹிந்த ராஜபக்ஷ நியமித்தார். இந்த ஆணையத்தின் அறிக்கை ஜனாதிபதியிடம் ஒப்படைக்கப்பட்டாலும், அதன் உள்ளடக்கங்களை அவர் நாட்டிற்கு வெளியிடவில்லை. எனவே, பல ஆண்டுகளாக, சுதந்திர வர்த்தக வலய ஒத்துழைப்பு அமைப்பு மற்றும் பிற தொழிற்சங்கங்கள் இந்த அறிக்கையை வெளியிட வேண்டும் மற்றும் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு நீதி கிடைக்க வேண்டும் என்று கோரி பல்வேறு பிரச்சாரங்களை தொடங்கின. ஆரம்பத்தில், ஜனாதிபதி மைத்ரிபால சிறிசேனவும் இந்த அறிக்கையை வெளியிட தயங்கினார், ஆனால் பின்னர் தொடர்ந்த ஆர்ப்பாட்டங்கள் காரணமாக 2018 ஆம் ஆண்டில் அறிக்கையை வெளியிட்டார். இந்த தாக்குதல்களுக்கு காவல்துறை முழு பொறுப்பு என்றும், சம்பந்தப்பட்ட காவல்துறை அதிகாரிகள் மீது நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்றும் அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது. அந்த பரிந்துரைகள் இன்னும் செயல்படுத்தப்படவில்லை.

ரோஷான் ஷானகா படுகொலை செய்யப்பட்டதைத் தொடர்ந்து, பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு நீதி கோரி, சுதந்திர வர்த்தக வலய ஒத்துழைப்பு அமைப்பு ஒவ்வொரு மாதமும் 1 ஆம் தேதியில் அவெரிவட்டா சந்திப்பில் உள்ள கடிகார கோபுரத்தின் அருகே 68 நினைவுகளை நடத்தியுள்ளது. வளர்ந்து வரும் கோவிட் -19 தொற்றுநோயின் மத்தியில் அதை நிறுத்த வேண்டியிருந்தது.

தற்போதைய ராஜபக்ஷ அரசாங்கமும் இதேபோன்ற மசோதாவைக் கொண்டுவரத் தயாராகி வருகிறது, மேலும் பலிக்கு ஆளாகுபவர்களை அவர்கள் எதிர்பார்க்கிறார்கள் என்பது தெரிகிறது.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *