ஸ்ரான் மில்லர் (Stain Miller) ஒரு வேலையற்ற செயற்பாட்டாளர். பிரான்சின் பாரிஸில் உள்ள அரசியல் ஆய்வுக் கழகத்தில் தனது அரசியல் படிப்பு பட்டப்படிப்பை முடித்தவர்.

அலோ ஸ்டான்,  
நீங்கள் எப்படி இருக்கிறீர்கள்? பிரான்சின் சமீபத்திய நிலைமை குறித்து LANKA SOCILISTS FORUM மற்றும் LEFT VOICE சார்பாக உங்களை நேர்காணல் செய்ய முடிவு செய்தேன். எனவே நீங்கள் எப்படி உணருகிறீர்கள்?

நான் மகிழ்ச்சியடைகிறேன். ஏனெனில் சனிக்கிழமை எதிர்ப்பு – “சுதந்திரத்தின் அணிவகுப்பு” என்று செல்லப்பெயர் பெற்றது – ஒரு வெற்றியாக இருந்தது – அமைப்பாளர்கள் கூற்றுப்படி பிரான்ஸ் முழுவதும் தெருக்களில் 500 000 மக்கள்.

 பாரிஸில் 2020 நவம்பர் 28 ஆம் தேதி தொடங்கப்பட்ட ஆர்ப்பாட்டம் பற்றி விளக்க முடியுமா?


இந்த ஆர்ப்பாட்டத்தின் இலக்கு மேக்ரானுடைய(Macron) உலகளாவிய பாதுகாப்புச் சட்டத்திலிருந்து விடுபடுவது. அதன் 24வது ஷரத்து பத்திரிகையாளர்களுக்கும் குடிமக்களுக்கும் ஒரே மாதிரியாக, காவல்துறையை படமாக்குவது குற்றம் என கூறுகிறது. மக்ரோன் ஜனாதிபதியாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டதிலிருந்து குறிப்பாக வறிய சுற்றுப்புறங்களிலும் மஞ்சள் ஜாக்கெட்(Yellow Jacket) சமூக இயக்கத்திலும் பொலிஸ் மிருகத்தனமான பல செயல்கள் நடந்துள்ளன. பலர் கருப்பு அல்லது அரபு என்பதால் இனவெறி போலீசாரால் தாக்கப்படுகிறார்கள். மாதத்திற்கு ஒரு பொலிஸ் கொலை உள்ளது. மஞ்சள் ஜாக்கெட்(Yellow Jacket) இயக்கத்தில் 5 பேர் கைகால்களை இழந்தனர். 30 பேர் கைக்குண்டுகள் மற்றும் மரணம் அல்லாத ஆயுதங்களால் ஒரு கண்ணை இழந்தனர். ஆர்ப்பாட்டத்திற்கு இவ்வளவு ஆற்றலைக் கொடுத்தது என்னவென்றால், புதன்கிழமை வெளியிடப்பட்ட, சி.சி.டி.வி மற்றும் அயலவர்களால் படமாக்கப்பட்ட, ஒரு கருப்பு இசை தயாரிப்பாளர்  போலீசாரால் நெகெர் என்று அழைக்கப்பட்டு கடுமையாக தாக்கப்பட்ட ஒரு வீடியோ. புதிய சட்டத்தின் மூலம் இந்த வீடியோக்களை நாங்கள் ஒளிபரப்பியிருக்க முடியாது.

இப்போது ஏன் உலகளாவிய பாதுகாப்பு சட்டத்தை ஜனாதிபதி முன்மொழிய விரும்பினார்?


ஜனாதிபதி மக்ரோன் 2017 இல் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டது மக்கள் அவரை விரும்பியதால் அல்ல. ஆனால் அவரது இனவெறி சர்வாதிகார தீவிர வலதுசாரி எதிர்ப்பாளர் மரைன் லு பேனாவை( Marine le Pen) வெல்ல வைக்க அவர்கள் விரும்பவில்லை என்பதால். அவர் நடுநிலை வேட்பாளராக இருக்க வேண்டும் – குறைந்த பட்சம் சிவில் உரிமைகளைப் பாதுகாக்க வேண்டும் – ஆனால் உண்மையில் எந்தவொரு கிளாசிக்கல் வலதுசாரி அரசியல்வாதியைப் போலவே நடந்துகொள்கிறார் – பிற்போக்குத்தனமான கொள்கைகளைப் பின்பற்றி முதலாளிகளின் கையாளாக இருப்பதன் மூலம் மரைன் லு பேனாவின் (Marine le Pen) வாக்காளர்களை மீட்டெடுக்க முயற்சிக்கிறார். மார்ச் மாதத்தில் பூட்டப்பட்டதில்(Lock Down) இருந்து 700 000 பேர் வேலை இழந்துவிட்டனர். பிரான்சில் 10 மில்லியன் ஏழை மக்கள் உள்ளனர். மக்களை பணிநீக்கம் செய்யும் பெரிய நிறுவனங்களுக்கு அரசாங்கம் பணம் மற்றும் வரிச்சலுகைகளை வழங்கி வருகிறது. பூட்டுதல் விஷயங்களை குறைத்துவிட்டது. ஓய்வூதிய சீர்திருத்தம் முடக்கப்பட்டது. மருத்துவமனை ஊழியர்களுக்கு ஆபத்து கால ஊதியத்தை அறிமுகப்படுத்த அரசாங்கம் கட்டாயப்படுத்தப்பட்டது மற்றும் சில பெரிய நிறுவனங்கள் அபாய ஊதியத்தையும் அறிமுகப்படுத்தின. ஆனால் இந்த கோடையில் பூட்டுதல் முடிந்ததும் மேக்ரான் தனது வாக்குறுதியை மீறிச் சென்றார். மருத்துவமனை ஊழியர்களில் ஒரு சதவீதத்தினருக்கு மட்டுமே ஆபத்து ஊதியம் இருக்கும். பெரிய நிறுவனங்களில் ஒரு பகுதியினருக்கு மட்டுமே அபாய ஊதியம் இருக்கும். ஆபத்தான ஊதியம் பெற மருத்துவமனைகளில் பெரிய அணிதிரட்டல்கள் உள்ளன. தொழிற்சாலைகள் மற்றும் அலுவலகங்களில் பணிநீக்கங்களுக்கு எதிராக ஒரு இயக்கம் உள்ளது.


நாங்கள் கோவிட் 19 தொற்றுநோயின் 2 வது அலைகளில் இருக்கிறோம். எனவே பொருளாதார நெருக்கடி மற்றும் தொழிலாள வர்க்க எதிர்வினைகள் எவ்வாறு இருக்கும் என்பதை எனக்குத் தெரியப்படுத்துங்கள்?

பிரான்சின் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தி 11% இழக்கும். உழைக்கும் மக்களை நெருக்கடிக்கு பணம் செலுத்த ஐரோப்பா முழுவதும் முதலாளிகள் மற்றும் அரசாங்கத்தால் பாரிய தாக்குதல் நடைபெறுகிறது. பணிநீக்கம் மற்றும் வேலையின்மை பிரச்சினை மிகவும் முக்கியமானதாகி வருகிறது. தொழிற்சங்கத் தலைமை முதலாளிகளை நல்லவர்கள் என்றும் மற்றும் போலிஷ் அல்லது சீன தொழிலாளர்களை விட பிரெஞ்சு தொழிலாளர்களை சுரண்டுவது நல்லது என்றும் நம்ப வைக்க முயற்சிக்கிறது. தொழிற்சங்கங்கள் தொழிலாளர்களிடையே பேரினவாதத்தை ஊக்குவிக்கின்றன. எங்களுக்குத் தேவையானது எங்களை சுரண்டுவது நல்லது என்று முதலாளிகளை நம்ப வைப்பது அல்ல. ஆனால் பணிநீக்கங்களுக்கு எதிராக ஒரு தேசிய இயக்கத்தை பாரிஸில் ஒரு பெரிய போராட்டத்துடன் ஏற்பாடு செய்வது. வேலைநிறுத்தக் குழுக்கள் போன்ற அடித்தளத்தில் தொழிலாள வர்க்கத்தின் சுய அமைப்பு அவசியம். பணிநீக்கங்களைத் தடுப்பதற்கும்,  ஊதிய இழப்பு இல்லாமல் அனைவருக்கும் வேலையைப் பிரிப்பதற்கும் முதலாளிகளுக்கும் அரசாங்கத்திற்கும் எதிரான ஒரு பெரிய போராட்டமாக இந்த போராட்டம் அனைத்தையும் ஒருங்கிணைக்க முயற்சிக்கிறோம்.

தொழிலாள வர்க்கத்திற்கும் மக்களுக்கும் புரட்சிகர அமைப்புகளின் முக்கிய பங்கு என்னவாக இருக்க வேண்டும்?


ஐரோப்பிய அதீத இடது சிறியது. மற்றும் அது பிளவுபட்டுள்ளதுடன் இன்றைய நிலைமையில் சிறிய செல்வாக்கு கொண்டதாக உள்ளதுவெவ்வேறு உத்திகள் செயல்படுத்தப்பட்டுள்ளன. அவற்றில் ஒன்று  பெரிய கட்சி மூலோபாயம். சிறிய புரட்சிகர குழுக்கள் கிரேக்கத்தில் சிரிசா மற்றும் ஸ்பெயினில் பொடெமோஸ் போன்ற பெரிய சீர்திருத்தவாத அமைப்பில் சேர்ந்தன. ஆனால் இந்த அமைப்புகள் தேர்தலால் ஆட்சியைப் பிடித்தபோது சிக்கனக் கொள்கைகளை செயல்படுத்தின. மற்றொரு வழி குறைந்தபட்சம் தேர்தல்களில் வெவ்வேறு புரட்சிகர குழுக்களின் ஒற்றுமை. நாம் அனைவரும் தனித்தனியாக சண்டையிட்டால் நாங்கள் இறந்து விடுவோம். பிரான்சில் உள்ள NPA(New Alternative Party) என்பது வெவ்வேறு புரட்சிகர நீரோட்டங்களை ஒன்றிணைக்கும் முயற்சியாகும். இது பத்து ஆண்டுகளாக சீர்திருத்தவாதிகளிடமிருந்து சுயாதீனமான குரலைக் கொண்டிருக்க முடிந்தது. நாங்கள் நல்ல முதலாளித்துவ எதிர்ப்பு தேர்தல் பிரச்சாரத்தை நடத்தினோம். இளைஞர்களின் ஒரு பகுதியும் தொழிலாள வர்க்கமும் அமைப்புடன் சமரசம் செய்யாத தீவிர மக்களைப் போல எங்களைப் பற்றி ஒரு நல்ல கருத்தைக் கொண்டுள்ளனர்.

நேர்காணல் – சமந்த ராஜபக்க்ஷ                             

(சிஜிடி(CGT)- கல்வித் துறையின் செயற்பாட்டாளர்)

Related posts

Leave a Comment