மகாரா சிறைச்சாலையில் கைதிகள் படுகொலை மற்றும் தாக்குதல்

செய்தி வெளியீடு

மகாரா சிறைச்சாலையில் கைதிகள் படுகொலை மற்றும் தாக்குதல்

மஹாரா சிறைச்சாலையில் நடந்த ஒரு சம்பவத்தின் போது சிறை அதிகாரிகளால் துப்பாக்கிச் சூடு நடத்தப்பட்டதாகக் கூறி ஒன்பது நிராயுதபாணியான கைதிகள் சுட்டுக் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் 70 க்கும் மேற்பட்டோர் காயமடைந்து மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டுள்ளனர். இந்த கைதிகள் அரசாங்கக் காவலில் பாதுகாப்பாக இருக்க நீதிமன்ற உத்தரவின் பேரில் சிறையில் அடைக்கப்பட்டுள்ளனர் அல்லது ரிமாண்ட் செய்யப்பட்டுள்ளனர். அரசாங்க பாதுகாப்பில் வைக்கப்பட்டுள்ள கைதிகளின் உயிரைப் பாதுகாக்க அரசாங்கம் தவறிவிட்டதாக நாங்கள் கடுமையாக குற்றம் சாட்டுகிறோம்.

Sri Lanka coronavirus prison riot leaves eight dead, over 50 wounded

இந்த மிருகத்தனமான செயலை நாங்கள் கடுமையாக கண்டிக்கும்போது, இது நடந்தது முதல் முறை அல்ல என்று நாம் சொல்ல வேண்டும். முந்தைய இரண்டு சந்தர்ப்பங்களில், வெலிகடை சிறைச்சாலையில்  1983 இல் ஏராளமான தமிழ் கைதிகள் படுகொலை செய்யப்பட்டது. 2012 ஆம் ஆண்டில், 27 கைதிகள் எஸ்.டி.எஃப். முந்தைய அரசாங்கத்தின் முன்னாள் பாதுகாப்பு செயலாளர் கோட்டாபிய ராஜபக்ஷ தலைமையில். அவர்களின் காவலில் உள்ள ஒரு கைதியின் உயிரைக் கூட அரசாங்கத்தால் காப்பாற்ற முடியாது என்பதை இது காட்டுகிறது. வழக்கம் போல், மஹாரா விஷயத்தில், கைதிகள் கடமையில் இருந்த அதிகாரிகளைத் தாக்கி தப்பிக்க முயன்றதாக அரசாங்கம் கூறுகிறது. இது ஒரு அப்பட்டமான பொய். இதற்கு மாறாக, ஏராளமான கைதிகள் காயமடைந்த நிலையில், இரண்டு அதிகாரிகள் மட்டுமே காயமடைந்தனர். இந்த மிருகத்தனமான தாக்குதலின் பொறுப்பை ஒரு கண்ணுக்கு தெரியாத சக்திக்கு அந்நியப்படுத்தவும், அவர்களின் தோலைக் காப்பாற்றவும் அமைச்சரும் அரசாங்கமும் மேற்கொண்ட முயற்சியை நாங்கள் வெறுக்கிறோம்.

முப்பத்து மூவாயிரம் கைதிகள் சிறையில் பதினொன்றாயிரம் கைதிகளை மட்டுமே தங்க வைக்கக்கூடிய சிறைச்சாலையில் ஏற்படும் நெரிசலை நாம் கற்பனை செய்து பார்க்க முடியும். இந்த சூழ்நிலைகளில், கொரோனா வைரஸ் பரவுவதைப் பற்றி கைதிகள் கவலைப்படுவதில் ஆச்சரியமில்லை. கூட்டம் அதிகமாக இருப்பதால். இலங்கை நீதித்துறையின் அதிகப்படியான தாமதம் காரணமாக, ஜாமீனில் வெளியே வரக்கூடியவர்கள் கூட அவ்வாறு செய்ய அனுமதிக்கப்படுவதில்லை. நீண்ட விசாரணை தாமதங்கள் மற்றும் சிறை வசதிகள் இல்லாதது அவர்கள் மத்தியில் கடுமையான அமைதியின்மையை ஏற்படுத்தியது. இந்த சூழ்நிலைகளில், கைதிகள் மத்தியில் போராட்டங்கள் எழுவது இயல்புதான். துப்பாக்கிகளின் சக்தியுடன் அந்த ஆர்ப்பாட்டங்களைத் தணிப்பது எளிது என்று அரசாங்கம் நினைக்கலாம். சிறைச்சாலைகளின் வெடிக்கும் தன்மை அந்த நிர்வாகத்தின் இயலாமை, பலவீனம் மற்றும் சர்வாதிகார தன்மையை மட்டுமே காட்டுகிறது என்பதை நாங்கள் வலியுறுத்த விரும்புகிறோம்.

  • சம்பவம் குறித்து பக்கச்சார்பற்ற விசாரணையை நடத்துங்கள்!
  • இறந்த மற்றும் காயமடைந்தவர்களுக்கு போதுமான இழப்பீடு செலுத்துங்கள்!
  • கைதிகளின் பாதுகாப்பை உறுதி செய்யுங்கள்!

இடது குரல் அமைப்பு சார்பாக

 நீல் விஜயதிலக

செயல் செயலாளர்

Related posts

Leave a Comment