மக்களுக்கு குறிப்புகள் – தேசிய விவசாய திட்டத்திற்கு

By sumanasiri liyanage

2021 வரவுசெலவுத் திட்டத்தின் மூன்றாவது வாசிப்பில், வேளாண் அமைச்சர் மஹிந்தானந்த அலுத்கமகே தனது அமைச்சகம் பன்னிரண்டு மாத காலத்திற்குள் ஒரு தேசிய விவசாயத் திட்டத்தை தயாரிக்கும் என்று சபையில் அறிவித்தார். தற்போதைய நிர்வாகத்தின் கீழ், வேளாண்மை என்பது தனி துணைத் துறைகளாகப் பிரிக்கப்பட்டு மூன்று அல்லது நான்கு தனித்தனி அமைச்சர்கள் அல்லது மாநில அமைச்சர்களின் கீழ் வைக்கப்படும் சூழலில், ஒருங்கிணைந்த தேசிய விவசாயத் திட்டத்தைத் தயாரிப்பது கடினமாக இருக்கலாம். எனவே, அமைச்சர் தனது மனதில் வைத்திருப்பது பொதுவாக விவசாயிகள் அல்லது வாழ்வாதார விவசாயம் என்று அழைக்கப்படும் ஒரு திட்டமாகும், இந்த சொற்றொடர் இப்போது ஒரு தவறான பெயராகிவிட்டது. எனவே தோட்ட விவசாயத்திலிருந்து வேறுபடுவதற்கு இதை உணவு பயிர் வேளாண்மை என்று அழைப்போம்.

வேளாண்மையின் வளர்ச்சியில் இடைவிடாமல் எதிரொலிக்கும் சலசலப்பான சொல் விவசாய நவீனமயமாக்கல் என்பது விவசாய உற்பத்தியில் தொழில்துறை முறைகளுக்கு தொழில்நுட்ப ரீதியாக சாத்தியமான அளவிற்கு ஒரு பயன்பாடு ஆகும். இது குறிப்பாக 1960 களில் இருந்து பசுமைப் புரட்சி என்று அழைக்கப்படும் கொள்கையாகும். வேளாண் உற்பத்தியின் பலவீனங்கள் மற்றும் கிராமப்புறத் துறையில் நிலவும் வறுமை ஆகியவை நவீனமயமாக்கப்பட்ட முறைகள் மற்றும் உற்பத்தியில் நுட்பங்கள் இல்லாதிருப்பது அல்லது போதுமானதாக இல்லாததால் பெரும்பாலும் விளக்கப்படுகின்றன. எனவே, 1977 முதல் அரசாங்கங்கள் தேசிய அல்லது பல தேசிய வணிக விவசாய நிறுவனங்களுக்கு பெரிய நிலங்களை குத்தகைக்கு விடுவது உள்ளிட்ட முறைகளை நாடுகின்றன. மில்லினியம் கார்ப்பரேஷன் காம்பாக்ட் ஒப்பந்தத்தின் (எம்.சி.சி) அடிப்படை ஆவணங்கள் தீவின் மோசமான வறுமைக்கு முக்கிய காரணங்களில் ஒன்றாக நில உரிமைகளின் தன்மையை அங்கீகரித்துள்ளன. எனவே, மறைக்கப்பட்ட நிகழ்ச்சி நிரல் பெரிய மற்றும் செறிவூட்டப்பட்ட நில உரிமையின் அடிப்படையில் விவசாய உற்பத்திக்கு பயனளிக்கும் இடத்தை உருவாக்குவதாகும். இந்த விவசாய நவீனமயமாக்கல் என்று அழைக்கப்படுவதன் ஒரு பகுதியாக, வெற்று நிலம் மற்றும் வன நிலங்களின் பெரும்பகுதி விவசாய உற்பத்திக்கு செலுத்தப்பட வேண்டும் என்று கூறப்பட்டுள்ளது.

கடந்த 42 ஆண்டுகளில் ஏற்பட்ட அனுபவம், இந்த கொள்கை தொகுப்பு நாட்டின் உணவு சுயாட்சியைப் பாதுகாப்பதிலும், பெரும்பான்மையான விவசாய உற்பத்தியாளர்களின் வாழ்க்கை நிலைமைகளை அதிகரிப்பதிலும் பரிதாபமாகத் தவறிவிட்டது என்பதைக் காட்டுகிறது. எனவே, ஒரு புதிய விவசாயத் திட்டத்தைத் தயாரிப்பதில், இந்த பழைய சாமான்களை விட்டுச்செல்ல வேண்டும், பாரம்பரிய மற்றும் சுதேச விவசாய நடைமுறைகளை ஒருங்கிணைக்கும் புதிய சிந்தனை தேவை என்பதை நான் சமர்ப்பிக்கிறேன்.

உணவு சுயாட்சி

உணவுப் பயிர் விவசாயத்தின் கீழ் தற்போதுள்ள பரப்பளவு சுமார் 900,000 ஹெக்டேர் ஆகும். எந்தவொரு வேளாண் திட்டமும் நாட்டின் உணவு சுயாட்சியை பராமரிக்கவும் மேம்படுத்தவும் விவசாய பொருட்களின் நுகர்வு அளவு, நேரடி மற்றும் மறைமுகமாக மதிப்பிடப்பட்ட மதிப்பீடுகளின் அடிப்படையில் இருக்க வேண்டும். எந்தவொரு நாட்டிலும் உணவு சுயாட்சி ஓரளவு கலாச்சார ரீதியாக நிபந்தனைக்குட்பட்டது என்பதால் உணவுப் பொருட்களின் மொத்த நுகர்வுத் தேவைகள் உள்நாட்டில் உற்பத்தி செய்யப்பட வேண்டும் என்று இது அர்த்தப்படுத்துவதில்லை. மேலும், நம் உணவில் விலங்கு புரதத்தின் பெரும்பகுதி இறைச்சி மற்றும் முட்டை உற்பத்தியில் இருந்து வருவதால், போதுமான அளவு விலங்குகளின் உற்பத்தியை அதிகரிப்பதும் திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக இருக்க வேண்டும். ஆண்டுக்கு ஒரு சதவீதமாக வளர்ந்து வரும் மக்கள்தொகையின் கோரிக்கைகளை பூர்த்தி செய்வதற்கும், மக்களின் உணவின் ஊட்டச்சத்து அளவை மேம்படுத்துவதற்கும் இந்த அளவு தரவுகளைப் பெறுவதிலும் எதிர்காலத் தேவைகளை கணிப்பதில் எந்த சிரமமும் இல்லை.

எனவே, உணவு உற்பத்தியின் அளவு மற்றும் தரமான அதிகரிப்பு இரண்டும் புதிய விவசாயத் திட்டத்தின் முக்கிய நோக்கமாக இருக்க வேண்டும். எவ்வாறாயினும், குறுகிய கால மற்றும் நீண்ட கால இலக்குகளை கருத்தில் கொண்டு இந்த இலக்கை எவ்வாறு, எந்த வழியில் அடைய வேண்டும் என்பது முக்கியமான பிரச்சினை.

வளர்சிதை மாற்றம் மற்றும் வளர்சிதை மாற்ற பிளவு

வேளாண் உற்பத்தி, அடிப்படையில் உணவு உற்பத்தி எவ்வாறு அதிகரிக்கப்படும் என்ற பிரச்சினைக்கு பதிலளிப்பதில், கார்ல் மார்க்ஸ் முன்வைத்த இரண்டு கருத்தாக்கங்களை நான் பயன்படுத்துகிறேன், அதாவது வளர்சிதை மாற்றம் மற்றும் வளர்சிதை மாற்ற பிளவு. மார்க்ஸ் வரையறைகளின் அடிப்படையில் தொடரவில்லை, ஆனால் தீர்மானங்களின் அடிப்படையில் விதிமுறைகளை சுருக்கமாக வரையறுக்கிறேன். வளர்சிதை மாற்றத்தின் அகராதி வரையறை “உங்கள் உடலில் உள்ள வேதியியல் செயல்பாடு, நீங்கள் வேலை செய்ய மற்றும் வளர தேவையான சக்தியை உற்பத்தி செய்ய உணவைப் பயன்படுத்துகிறது” என்பதைக் குறிக்கிறது. “மனிதனுக்கும் இயற்கையுக்கும் இடையிலான சிக்கலான, மாறும் பரிமாற்றத்தை” குறிக்க சமூக வளர்சிதை மாற்றத்தின் கருத்தை மார்க்ஸ் பயன்படுத்தினார். ஜான் பெல்லாமி ஃபாஸ்டர் குறிப்பிட்டது போல, மனிதர்கள் தங்களைத் தக்கவைத்துக் கொள்ள சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகளைப் பொறுத்து இயற்கையின் ஒரு பகுதியாகும், மேலும் அவற்றின் நடவடிக்கைகள் அதே சூழல் அமைப்புகளை பாதிக்கின்றன. எனவே, “இதன் விளைவாக, மனிதர்களுக்கும் பூமிக்கும் இடையில் தேவையான வளர்சிதை மாற்ற தொடர்பு இயற்கை மற்றும் சமூக வரலாற்றை பாதிக்கிறது”. எனவே, இந்த சமூக வளர்சிதை மாற்றம் நிர்வகிக்கக்கூடிய அளவில் இருக்கவில்லை என்றால், இந்த அமைப்பு ஒரு ‘வளர்சிதை மாற்ற பிளவுக்கு’ நகரும். உதாரணமாக, வேதியியல் உரங்கள் மற்றும் பூச்சிக்கொல்லிகளை உணவுப் பயிர் விவசாயத்தை நம்பியிருப்பது மிகவும் கனமானது, இதனால் விவசாயிகள் எதிர்பார்த்த விளைச்சலைப் பெறுவதற்காக அதிக அளவு உரங்களைப் பயன்படுத்த வேண்டிய கட்டாயத்தில் உள்ளனர். மேலும், அவை பூச்சிக்கொல்லிகளை அதிக அளவில் சார்ந்து இருக்க வேண்டும். சிறிய அளவிலான விவசாய உற்பத்தியாளர்கள் மீது கட்டாயப்படுத்தப்பட்ட இந்த வளர்சிதை மாற்றம் ஒரு வகையான தீய வட்டத்தை உருவாக்கியுள்ளது, இது சுமார் 70,000 பேரை சிறுநீரக நோயாளிகளாக்குவதன் மூலம் அதிகரிக்கிறது. இந்த உற்பத்தி முறை இப்போது வளர்சிதை மாற்ற பிளவு நிலையை எட்டியுள்ளது என்று நான் வாதிடுகிறேன்.

இதன் பொருள் என்ன? விவசாயத் திட்டத்தை வெளிப்படுத்துவதில் இது ஏன் ஒரு முக்கியமான அங்கமாக இருக்கும்? வேளாண் விஞ்ஞானிகள், வேதியியலாளர்கள் மற்றும் பிற விஞ்ஞானிகளின் விவசாய ஆராய்ச்சிகளால் மார்க்ஸ் பெரிதும் பாதிக்கப்பட்டார். 1850 களில் ஜேர்மன் வேதியியலாளர் ஜஸ்டஸ் வான் லிபிக் ஆங்கில விவசாயத்தை ஒரு கொள்ளை என்று குறிப்பிட்டார், ஏனெனில் மண்ணின் உயிர்ச்சக்தியை அழிக்கும் சந்தைக்கு உற்பத்தியை உயர்த்துவதற்காக விவசாயத்தின் தீவிர முறைகளைப் பயன்படுத்துவதால். இதனால் ஆங்கில வேளாண்மையில் உற்பத்தி முறை மண்ணின் தரத்தை பராமரிப்பதற்காக பிற்காலத்தில் செயற்கை மற்றும் ரசாயன உரங்களை அதிகம் நம்பியிருக்க கட்டாயப்படுத்தியது.

சமீபத்தில், ஒரு சிங்கள நாளிதழுக்கு பேட்டி அளித்த பெரடேனியா பல்கலைக்கழகத்தின் நன்கு அறியப்பட்ட நுண்ணிய உயிரியலாளர் பேராசிரியர் எஸ். ஏ. குலசூரியா, ரசாயன உரங்களுக்கு பதிலாக உயிர் உரங்களைப் பயன்படுத்துவதன் மூலம் விவசாய உற்பத்தியை அதிகரிக்க முடியும் என்று கருத்து தெரிவித்துள்ளார். அவரைப் பொறுத்தவரை, இந்த மாற்று முறையால் உற்பத்தி செலவு கணிசமாகக் குறைக்கப்படும். மேலும் விளக்கி, பேராசிரியர் குறிப்பிடுகையில், உயிர் உரமானது உண்மையில் ஒரு வகையான உரம் அல்ல, ஏனெனில் இது ஒரு கரிம செயல்முறையால் மண்ணின் வளத்தை புத்துயிர் பெற உதவும் இனோகுலம் ஆகும். எனவே, விவசாயத் துறையில் மனிதர்களுக்கும் இயற்கையுக்கும் இடையிலான சமூக வளர்சிதை மாற்றம் மண்ணின் வளத்தை பாதிக்கும், நீர் வளங்களை மாசுபடுத்துவதோடு, பன்னாட்டு உர நிறுவனங்களையும் அவற்றின் கிராம அளவிலான வணிகர்களையும் வளப்படுத்தும்போது அறியப்படாத நோய்களை ஏற்படுத்தும் வளர்சிதை மாற்ற விரிசலுக்கு வழிவகுக்காது. பேராசிரியர் குலசூரியாவின் திட்டத்தின் மிகவும் கவர்ச்சிகரமான பகுதி என்னவென்றால், மாற்று முறை தொகுப்பை அறிமுகப்படுத்துவது அரிசியின் விலையை ஒரு கிலோவுக்கு ரூ .70 ஆகக் குறைக்கக்கூடும் என்று அவர் வாதிட்டார். மேலும், அதிக சூழல் நட்பு முறைக்கு மாற்றுவது மதிப்புமிக்க அந்நிய செலாவணி இருப்புக்களை செலவழிக்கும் விவசாய பொருட்களின் இறக்குமதியைக் குறைக்க உதவும் என்று அவர் கூறினார்.

தடைகள் என்ன?

சுற்றுச்சூழல் நட்பு மற்றும் குறைந்த விலை கொண்ட ஒரு புதிய விஞ்ஞான அறிவை இலங்கை உருவாக்கியுள்ளது என்றால், இந்த மாற்று முறைக்குச் செல்ல நாம் ஏன் இவ்வளவு நேரம் காத்திருந்தோம் என்று ஒருவர் யோசிக்கலாம். புதிய விவசாயத் திட்டத்தை உருவாக்க அமைச்சர் அலுத்கமகே முன்மொழிந்தது பாராட்டத்தக்கது. ஆயினும்கூட, அவர் திட்டத்தை உருவாக்கும் போது பேராசிரியர் குலசூரியா போன்ற கல்வியாளரிடமிருந்து ஆலோசனையைப் பெறவில்லை, ஆனால் பன்னாட்டு இரசாயன உரங்கள் மற்றும் பூச்சிக்கொல்லி நிறுவனங்களின் ஊதிய பட்டியலில் உள்ள போலி விஞ்ஞானிகளிடமிருந்து  பெற்றுள்ளார். “புதிய” திட்டம் இலங்கை சமுதாயத்தின் மேலதிகாரிகளில் ஒரு  சிறுபான்மையினர் லாபத்தை ஈட்டும்  மற்றொரு பேரழிவாக இருக்கும்.

எழுத்தாளர் பெரடேனியா பல்கலைக்கழகத்தில் அரசியல் பொருளாதாரத்தின் ஓய்வு பெற்ற ஆசிரியர்.


sumane_l@yahoo.com


Related posts

Leave a Comment