சுவா செரியா” யூனியன் தலைவர்களுக்கு மரண அச்சுறுத்தல்

-விஜயபாலா-(Wijepala)

“சுவா செரியா” தொழிற்சங்கத்தின் அலுவலர்களுக்கு மரண அச்சுறுத்தல்கள் இருப்பது தெரியவந்துள்ளது. இந்த அச்சுறுத்தல் குறித்து நிட்டாம்புவ காவல்துறைக்கு மத்திய செயலாளர் மயூமி பிரியங்கிகா புகார் அளித்துள்ளார். யூனியனின் நடவடிக்கைகளை சீர்குலைக்க சில தொழிலாளர்கள் தனக்கு எதிராக போலி புகார்களை அளித்து வருவதாக அவர் கூறுகிறார்.


“சுவா செரியா அறக்கட்டளையின்” நிர்வாகம் தொழிற்சங்கத்தின் மூன்று அலுவலர்களை தங்களது குறைகளை தெரிவிக்க பத்திரிகையாளர் சந்திப்பை நடத்தியதற்காக இடைநீக்கம் செய்துள்ளது. முன்னாள் அமைச்சர் டாக்டர் ஹர்ஷா டி சில்வாவின் வேண்டுகோளின் பேரில் இந்திய அரசு நன்கொடை அளித்த ஆம்புலன்ஸுடன் முந்தைய யஹபலனா (நல்லாட்சி) அரசாங்கத்தால் 2016 ஆம் ஆண்டில் நிறுவப்பட்ட அவசர ஆம்புலன்ஸ் சேவையே சுவா செரியா. இந்த அமைப்பு 2018 இல் பாராளுமன்றத்தின் ஒரு செயலால் “சுவா செரியா அறக்கட்டளை” என்று இணைக்கப்பட்டது. முந்தைய அரசாங்கத்தின் போது, ​​இந்த சேவை அப்போதைய பொருளாதார சீர்திருத்தங்கள் மற்றும் பொது விநியோக அமைச்சராக இருந்த டாக்டர் ஹர்ஷா டி சில்வாவின் கீழ் வந்தது. தற்போதைய அரசாங்கத்தின் கீழ், இது சுகாதார அமைச்சின் கீழ் வருகிறது.

இந்த சேவையில் நாடு முழுவதிலும் 297 ஆம்புலன்ஸ்கள் இயங்குகின்றன. ஒவ்வொரு ஆம்புலன்சும் ஒரு காவல் நிலையத்துடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது. ஒவ்வொரு ஆம்புலன்சிலும் நோயாளிகளைக் கையாள நன்கு பயிற்சி பெற்ற இரண்டு ஊழியர்கள் நியமிக்கப்பட்டுள்ளனர். இந்த சேவை கடிகாரம் மற்றும் 24 மணி நேர ஷிப்ட் அடிப்படையில் பணிபுரியும் ஊழியர்களைச் சுற்றி கிடைக்கிறது. குறிப்பாக ஒரு விபத்து ஏற்படும் போது, ​​மிகக் குறுகிய காலத்திற்குள் அவை நோயாளியை அடைந்து பாதுகாப்பாக அருகிலுள்ள மருத்துவமனைக்கு கொண்டு செல்கின்றன. விபத்துகளால் காயமடைந்த நோயாளிகளுக்கு கூடுதலாக, அவர்கள் மற்ற நோயாளிகளையும் கொண்டு செல்ல தயாராக உள்ளனர். இந்த ஊழியர்களின் உதவியுடன் மருத்துவமனைக்கு கொண்டு செல்லும்போது இந்த ஆம்புலன்ஸில் சுமார் 100 குழந்தைகள் பிரசவிக்கப்பட்டதாக தெரிவிக்கப்படுகிறது.

COVID-19 தொற்றுநோய்களின் போது, ​​இந்த தொழிலாளர்கள் சமூகத்திற்கு ஒரு சிறந்த சேவையைச் செய்கிறார்கள். ஒரு COVID-19 பாதிக்கப்பட்ட நோயாளியை ஒரு சுகாதார அதிகாரி அடையாளம் கண்டபோது, ​​அவர்களை முதலில் சென்றது சுவா செரியா ஊழியர்கள். இந்த நோயாளிகளை மருத்துவமனைகளுக்கு கொண்டு செல்வது அவர்களின் பொறுப்பு. அத்தியாவசிய முன்னணி தொழிலாளர்கள் இருந்தபோதிலும், அவர்களுக்கு போதுமான தனிப்பட்ட பாதுகாப்பு உபகரணங்கள் வழங்கப்படவில்லை. கொரோனா பாதிக்கப்பட்ட நோயாளியை மருத்துவமனைக்கு கொண்டு சென்றபோது இந்த ஆம்புலன்ஸ்கள் முறையாக கிருமி நீக்கம் செய்யப்பட வேண்டும், ஆனால் அது நடக்காது. கொரோனா பாதிக்கப்பட்ட நோயாளியை ஏந்திய பின்னர் அவர்கள் காவல் நிலையத்திற்குத் திரும்பும்போது, ​​மற்றவர்களுக்கு வைரஸ் தொற்று ஏற்பட அதிக ஆபத்து உள்ளது, ஏனெனில் இந்த ஊழியர்கள் மற்றவர்களுடன் கழிவறைகள் மற்றும் கழிப்பறைகளைப் பயன்படுத்துகிறார்கள். தனித்தனியாக மாறும் அறைகள் இல்லை. சில நேரங்களில் இரவில் விபத்துக்கள் நிகழும்போது, ​​சுவா செரியா ஊழியர்கள் மட்டும் காயமடைந்தவர்களுக்கு ஸ்கூப் ஸ்ட்ரெச்சரைப் பயன்படுத்தி நோயாளியை ஆம்புலன்சில் கொண்டு சென்று பின்னர் மருத்துவமனைக்கு கொண்டு செல்கின்றனர்.

இந்த முன்னணி தொழிலாளர்கள் ஏராளமான தியாகங்களைச் செய்தாலும், பெரும் ஆபத்தை ஏற்படுத்தினாலும், அவர்களுக்கு போதுமான வசதிகள் வழங்கப்படவில்லை. இந்த தொழிலாளர்கள் அழைப்பு வந்ததும் 1 1/2 நிமிடங்களுக்குள் பணியைத் தொடங்க தயாராக இருக்க வேண்டும். எனவே அவர்கள் தங்கள் வாகனத்திற்கு நெருக்கமான இடத்தில் இருக்க வேண்டும். ஆனால் காவல் நிலையங்களில், அவர்களால் அத்தகைய இடங்களைக் கண்டுபிடிக்க முடியாது, பெரும்பாலான நேரங்களில் அவர்கள் ஆம்புலன்சிலேயே தங்கியிருக்கிறார்கள். இரவில் பொதுவாக பெண் ஊழியர்கள் பெண் பொலிஸ் விடுதிகளிலும், ஆண்கள் ஆண் விடுதிகளிலும் தங்கியிருக்கிறார்கள். மதிய உணவுக்கு குறிப்பிட்ட நேரம் இல்லை. மதிய உணவு எடுத்துக் கொள்ளும்போது அழைப்பு வந்தால் அவர்கள் உணவு உட்கொள்வதை நிறுத்திவிட்டு செல்ல வேண்டும். ஒரு நோயாளிக்குச் செல்லும்போது, ​​நோயாளி மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கும் வரை அவர்கள் ஓய்வெடுக்க முடியாது. சில ஆம்புலன்ஸ்களுக்கு பழுது தேவை. பழைய வாகனங்களில் பயணிக்கும்போது நோயாளிகளுக்கும் ஊழியர்களுக்கும் ஆபத்து உள்ளது. எந்த நேரத்திலும் இந்த வாகனங்கள் உடைந்து போகக்கூடும். ஒரு தொலைக்காட்சி சேனல் ஒரு வீடியோவை ஒளிபரப்பியது, இது ஆம்புலன்சின் பாழடைந்த கதவைக் காட்டுகிறது. இப்போது இந்த வீடியோ கிளிப்பின் புகைப்படக்காரருக்கு எதிராக நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டுள்ளது.

இந்த சிரமங்கள் குறித்து நிர்வாகத்திற்கு தொடர்ச்சியான புகார்கள் வீணாகிவிட்டன. பல சந்தர்ப்பங்களில் தொழிலாளர்கள் இந்த பிரச்சினைகளை வெல்ல ஒரு தொழிற்சங்கத்தை உருவாக்க முயன்றனர், ஆனால் யூனியன் தலைவர்கள் உருவாவதற்கு முன்பு தள்ளுபடி செய்யப்பட்டனர். இந்த நேரத்தில் ஊழியர்கள் ரகசியமாக தொழிற்சங்கத்தை உருவாக்கி நிர்வாகத்திற்கு தகவல் கொடுத்தனர். நவம்பர் 24 அன்று நடைபெற்ற பத்திரிகையாளர் சந்திப்பில் அவர்கள் சந்தித்த அனைத்து சிரமங்களையும் அவர்கள் அம்பலப்படுத்தினர். 25 ஆம் தேதி பத்திரிகையாளர் சந்திப்பில் பேசிய மூன்று அலுவலர்கள் பணிநீக்கம் செய்யப்பட்டனர்.

இந்த நடவடிக்கை ஒரு நபரின் அடிப்படை உரிமைகளை மீறுவதாகும், ஏனெனில் அரசாங்கத்தின் அரசியலமைப்பு ஒழுங்கமைக்கும் உரிமையை உறுதிப்படுத்துகிறது. மேலும், தொழிற்சங்க கட்டளைச் சட்டத்தின்படி, தொழிற்சங்கத்தின் சார்பாக எந்தவொரு அறிக்கையையும் வெளியிட்டதற்காக ஒரு தொழிற்சங்கத் தலைவர்களுக்கு எதிராக ஒரு முதலாளி எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்க முடியாது.

புதிதாக அமைக்கப்பட்ட ‘மக்கள் சக்தி'(PWP – Power of People) தொழிற்சங்க கூட்டணி இந்த விஷயத்தில் தலையிட்டு இடைநீக்கம் செய்யப்பட்ட தொழிலாளர்களை மீண்டும் பணியில் அமர்த்துமாறு சுகாதார அமைச்சருக்கு கடிதம் எழுதியுள்ளது. எந்தவொரு தீர்வும் இல்லை என்றால், நிர்வாகத்திற்கு எதிராக ஒரு ஆர்ப்பாட்டத்தை நடத்த PWP முடிவு செய்துள்ளது. இதற்கிடையில், எதிர்க்கட்சி என்று அழைக்கப்படும் எம்.பி. டாக்டர் ஹர்ஷா டி சில்வா, யூனியனை நசுக்க அரசாங்கத்தை ஆதரிக்கிறார்.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *