கைதிகளைக் கொல்லும் அரசாங்கத்தின் மிருகத்தனமான செயலைத் தோற்கடிக்க நாம் ஒன்றுபடுவோம்!

மகாரா சிறைச்சாலையில் உள்ள கைதிகளுக்கும் சிறை நிர்வாகத்திற்கும் இடையிலான மோதலில் காவல்துறை மற்றும் சிறப்பு பணிக்குழு (எஸ்.டி.எஃப்) தலையீடு நவம்பர் 29 இரவு இலங்கையில் பாரிய அடக்குமுறைக்கு வழிவகுத்தது. டிசம்பர் 1 ஆம் தேதிக்குள், 11 கைதிகள் கொல்லப்பட்டனர், மேலும் 117 பேர் காயங்களுடன் மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டுள்ளனர். பத்துக்கும் மேற்பட்ட கைதிகள் ஆபத்தான நிலையில் இருப்பதால், இறப்பு எண்ணிக்கை மேலும் உயர வாய்ப்புள்ளது. சிறையில் உள்ள கைதிகளுக்கு COVID-19 ஒப்பந்தம் ஏற்படுவதைத் தடுக்க தேவையான வசதிகள் கிடைக்காததால் சோகம் தொடங்கியது.


இலங்கையில் 2020 மார்ச் முதல் ஜூலை வரை வெடித்த முதல் கட்டத்தில், சிறைகளில் மிகக் குறைவான வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன. இருப்பினும், அக்டோபர் தொடக்கத்தில் தொடங்கிய தொற்றுநோயின் இரண்டாவது அலையின் போது சிறைச்சாலைகளுக்கு வைரஸ் பரவியது. நவம்பர் 30 க்குள், சிறைகளில் சுமார் ஆயிரத்து தொண்ணூறு ஒன்று கைதிகள் வைரஸால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர். இவர்களில் 1033 கைதிகள், 58 பேர் சிறை அதிகாரிகள். அவர்களில் இருவர் இறந்துவிட்டனர். நவம்பர் 29 அன்று நடந்த சம்பவத்தின் ஆரம்பத்தில், 183 பாதிக்கப்பட்ட கைதிகள் மகாரா சிறைச்சாலையில் இருந்து பதிவாகியுள்ளனர். கொரோனா வைரஸ் பரவுவதைத் தடுக்க கைதிகளுக்கு குறைந்தபட்ச துப்புரவு வசதிகள் கூட இல்லை, மேலும் சிறைகளில் கூட்டம் அதிகமாக இருப்பதால் இந்த நோய் கட்டுப்பாடில்லாமல் பரவுகிறது. சம்பவம் நடந்த நேரத்தில், மகாரா சிறைச்சாலையில் 1,000 கைதிகள் மட்டுமே இருந்தனர், ஆனால் சுமார் 2,300 கைதிகளை வைத்திருந்தனர். பொதுவாக, லங்கா சிறைகளில் 11762 கைதிகள் மட்டுமே தங்க முடியும், ஆனால் தற்போது, ​​சுமார் 31,000 பேர் தங்கியுள்ளனர்.


இடவசதி இல்லாததால் சமூக தூரத்தை பராமரிக்க முடியாமல் இருப்பது மட்டுமல்லாமல், தண்ணீர், கழிப்பறை போன்ற வசதிகள் இல்லாததால் சுகாதாரமும் ஏற்றுக்கொள்ள முடியாதது. சிறைச்சாலையில் அறிகுறிகளைக் காண்பிக்கும் நபர்களை மற்ற கைதிகளுடன் சேர்த்து வைப்பதன் மூலம் வைரஸ் பரவுவதற்கான ஆபத்து மேலும் அதிகரித்தது. அதே நேரத்தில், நோயாளிகள், அவர்களது கூட்டாளிகள் மற்றும் அறிகுறிகளைக் காண்பிப்பவர்கள் ஆகியோருக்கும் பி.சி.ஆர் பரிசோதனை செய்யத் தவறியதால் கைதிகளின் கவலை அதிகரித்து வந்தது. உணவு பரிமாறுவதில் இடையூறு, உணவு பற்றாக்குறை மற்றும் பொருத்தமற்ற உணவு மனித நுகர்வு ஆகியவற்றால் நிலைமை தீவிரமடைந்தது. தற்போதைய தொற்று நிலைமை நீதிமன்ற நடவடிக்கைகளைத் தடுத்தது, நீதிமன்ற நடவடிக்கைகளை விரைவுபடுத்துதல், தகுதியுள்ளவர்களுக்கு ஜாமீன் வழங்குதல் மற்றும் நான்கு ஆண்டு மறுஆய்வு ஆகியவற்றுக்கான கோரிக்கைகளுக்கு அதிகாரிகள் பதிலளிக்கவில்லை. இந்த ஆபத்தான சூழ்நிலைக்கு எதிராக நாடு முழுவதும் பல சிறைகளில் ஆர்ப்பாட்டங்கள் நடத்தப்பட்டு வந்தன, அந்த ஆர்ப்பாட்டங்களின் முதன்மைக் கோரிக்கை சுகாதார வசதிகளை வழங்குவதும் பி.சி.ஆர் சோதனைகள் உள்ளிட்ட சுகாதார நடைமுறைகளை உறுதி செய்வதுமாகும். மகாரா சிறைச்சாலையின் கைதிகள் 2020 நவம்பர் 29 அன்று போராட்டத்திற்குள் நுழைந்தனர்.

கைதிகளின் கூற்றுப்படி, நவம்பர் 29 ஆம் தேதி மாலை 5 மணிக்கு கைதிகளின் தூதுக்குழு சிறை நிர்வாகத்துடன் தங்கள் கோரிக்கைகளை விவாதிக்க வந்தது. அவர்களுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்துவதற்குப் பதிலாக, நிர்வாகம் கைதிகளை தூண்டிவிட்டு மண்டியிடுமாறு கோரி அவர்களை குச்சிகளால் அடிக்கத் தொடங்கிதாக கைதிகள் கூறினர். எஸ்.டி.எஃப் அந்த இடத்திற்கு வந்து கொடூரமாக சுட்டுக் கொல்லப்பட்டதாக அவர்கள் மேலும் தெரிவித்தனர். இருப்பினும், அந்த நேரத்தில் கைதிகள் ஒரு குழு பிரதான வாயிலில் தப்பிச் சென்று கொண்டிருந்ததாகவும், நிலைமையைக் கட்டுப்படுத்த அவர்கள் கீழே சுட வேண்டும் என்றும் போலீசார் தெரிவித்தனர். சிறைவாசிகள் சிறை சுகாதார பணியகம், ஒரு கிடங்கு மற்றும் பல இடங்களுக்கு தீ வைத்ததாக சிறை அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்ட 71 கைதிகளில் ஐம்பத்தைந்து பேர் பரிசோதிக்கப்பட்டனர், மேலும் 38 கைதிகள் COVID-19 உடன் நேர்மறையானவர்கள் என்பதை ராகமா மருத்துவமனை உறுதிப்படுத்தியது. அதன்படி, நோய் பரவுவது குறித்து கைதிகளின் சந்தேகங்கள் உறுதிப்படுத்தப்பட்டுள்ளன. துரதிர்ஷ்டவசமாக, இந்த சம்பவத்தில் 11 பேர் உயிர் இழந்தனர். இந்த சம்பவம் குறித்து விசாரிக்க உயர்நீதிமன்ற நீதிபதி மற்றும் நான்கு பேரின் பங்களிப்புடன் ஒரு குழுவை அரசாங்கம் நியமித்துள்ளது, இது ஏற்கனவே அதன் விசுவாசத்திற்கு விமர்சனங்களை எழுப்பியுள்ளது. முன்னதாக 9 நவம்பர் 2012 அன்று, எஸ்.டி.எஃப் கொழும்பில் உள்ள வெலிகடா சிறைச்சாலை மீது சோதனை நடத்தி 70 கைதிகள் கொல்லப்பட்டனர். இருப்பினும், பொறுப்பானவர்கள் மீது எந்த சட்ட நடவடிக்கையும் எடுக்கப்படவில்லை. இந்த நிகழ்விற்கும் ஏற்கனவே இதே போன்ற அறிகுறிகள் காட்டப்பட்டுள்ளன.


மகாரா சிறை சம்பவம் குறித்து உடனடி மற்றும் பக்கச்சார்பற்ற விசாரணை மற்றும் கைதிகளை சுட்டுக் கொல்ல உத்தரவு பிறப்பித்த அதிகாரிகள் மீது சட்ட நடவடிக்கை எடுக்கவும், சிறைகளில் துப்புரவு வசதிகளை மேம்படுத்தவும், நெரிசலைக் குறைக்கவும் நாங்கள் அரசாங்கத்தை கேட்டுக்கொள்கிறோம். நீதித்துறை செயல்முறை விரைவுபடுத்தப்பட வேண்டும் என்றும் நாங்கள் அரசாங்கத்தை கேட்டுக்கொள்கிறோம். இந்த சம்பவத்தால் பாதிக்கப்பட்ட அனைத்து மக்களுக்கும் நீதி கிடைக்க வேண்டும் என்று நாங்கள் மேலும் கோருகிறோம்.

மக்களின் ஜனநாயக உரிமைகளுக்காகவும், தற்போதைய அரசாங்கத்தின் கீழ் எடுக்கப்படும் அடக்குமுறை அரசியலமைப்பு நடவடிக்கைகளுக்கு எதிராகவும், முறைசாரா இராணுவ அடக்குமுறையுடன் இணைந்த  அரசியலமைப்பு சர்வாதிகாரத்துக்கு எதிராகவும்,  தன்னிச்சையாக செயல்பட வேண்டும் என்று அனைத்து ஜனநாயகவாதிகளையும் நாங்கள் அழைக்கிறோம்.

சம உரிமைகளுக்கான இயக்கம்(Movement for Equal Rights)

Image en ligne

Related posts

Leave a Comment