தொழிலாளர்களின் கண்களைத் திறந்த கொவிட்-19

தற்போது மக்கள் எதிர்கொள்ளும் கோவிட் 19 தொற்றுநோய் நாட்டின் பல்வேறு துறைகளை வெவ்வேறு வழிகளில் பாதித்துள்ளது. கோவிட் நெருக்கடி பல ஆண்டுகளாக மில்லியன் கணக்கான தத்துவார்த்த விவாதங்கள், திட்டங்கள் மற்றும் துண்டுப்பிரசுரங்கள் மூலம் கற்பிக்க முடியாத பல பாடங்களை எங்களுக்குக் கற்றுக் கொடுத்தது. இந்த நெருக்கடியால் உலகம் முழுவதும் உழைக்கும் மக்கள் கடுமையாக பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர். கடுமையான நெருக்கடிக்கு பின்னர் உடனடியாக தொழிற்சாலைகள் மற்றும் கடைகள் மூடப்பட்டதால் உலகெங்கிலும் உள்ள பில்லியன் கணக்கான ஒப்பந்தத் தொழிலாளர்கள் உடனடியாக வேலை இழக்க நேரிட்டது. சில வளர்ந்த நாடுகளில், இத்தகைய வேலையற்ற தொழிலாளர்களுக்கு வேலையின்மை சலுகை வழங்கப்படுகிறது, ஆனால் பெரும்பாலான நாடுகளில் வேலை இழப்பு அவர்களை மரணத்தின் விளிம்பிற்கு தள்ளுகிறது.

இலங்கையில் தொழிலாளர்களை எவ்வாறு பாதித்தது 19 நெருக்கடி? ஒப்பந்தத் தொழிலாளர்கள், ஏற்றுமதித் துறைகளில் உள்ள மனிதவளத் தொழிலாளர்கள், ஆடைகள் உட்பட, மிகவும் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர் என்பது எங்களுக்குத் தெளிவாகத் தெரிகிறது. கடந்த காலங்களில் தொழிலாளர் போராட்டங்களால் வென்ற தொழிலாளர் சார்பு தொழிலாளர் சட்டங்கள் காரணமாக, முதலாளிகள் தங்கள் ஊழியர்களை அவர்கள் விரும்பியபடி பணிநீக்கம் செய்ய முடியவில்லை. தொற்றுநோய் வெடித்த உடனேயே, முதலாளிகள் தொழிலாளர் அமைச்சரை அணுகி, பெரும்பான்மையான தொழிலாளர்களை பணிநீக்கம் செய்ய முயன்றனர், ஆனால் தொழிற்சங்கங்களின் தலையீட்டால் அவ்வாறு செய்ய முடியவில்லை. பூட்டுதல் மற்றும் ஊரடங்கு உத்தரவு காரணமாக வேலைக்கு புகாரளிக்க முடியாத தொழிலாளர்களுக்கு ஊதியம் வழங்காத முதலாளிகளின் முயற்சிகள் தொழிற்சங்கங்களால் தடுக்கப்பட்டன.

இலங்கையில் தொழிலாளர்களை எவ்வாறு பாதித்தது 19 நெருக்கடி? ஒப்பந்தத் தொழிலாளர்கள், ஏற்றுமதித் துறைகளில் உள்ள மனிதவளத் தொழிலாளர்கள், ஆடைகள் உட்பட, மிகவும் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர் என்பது எங்களுக்குத் தெளிவாகத் தெரிகிறது. கடந்த காலங்களில் தொழிலாளர் போராட்டங்களால் வென்ற தொழிலாளர் சார்பு தொழிலாளர் சட்டங்கள் காரணமாக, முதலாளிகள் தங்கள் ஊழியர்களை அவர்கள் விரும்பியபடி பணிநீக்கம் செய்ய முடியவில்லை. தொற்றுநோய் வெடித்த உடனேயே, முதலாளிகள் தொழிலாளர் அமைச்சரை அணுகி, பெரும்பான்மையான தொழிலாளர்களை பணிநீக்கம் செய்ய முயன்றனர், ஆனால் தொழிற்சங்கங்களின் தலையீட்டால் அவ்வாறு செய்ய முடியவில்லை. பூட்டுதல் மற்றும் ஊரடங்கு உத்தரவு காரணமாக வேலைக்கு புகாரளிக்க முடியாத தொழிலாளர்களுக்கு ஊதியம் வழங்காத முதலாளிகளின் முயற்சிகள் தொழிற்சங்கங்களால் தடுக்கப்பட்டன.

எவ்வாறாயினும், தொழிற்சங்கங்களால் செல்வாக்கு செலுத்த முடியாத மனிதவள மற்றும் ஒப்பந்தத் தொழிலாளர்களை பணிநீக்கம் செய்ய முதலாளிகள் விரைந்தனர். அதே நேரத்தில், முதலாளிகள் தகுதிகாண் பணியாளர்களை பணிநீக்கம் செய்தனர். நிரந்தர ஊழியர்களை நீக்குவதில் தயக்கம் ஏற்பட்டது, நாட்டின் தற்போதைய சட்டங்களின் கீழ் அவர்களுக்கு இழப்பீடு வழங்கப்பட வேண்டும் என்பதே. இருப்பினும் சில தொழிலாளர்கள் ஒரு சிறிய இழப்பீட்டுக்காக ராஜினாமா செய்ய வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது. தொழிலாளர்கள் ஒழுங்கமைக்கப்படாததாலும், தொழிலாளர் துறை உள்ளிட்ட அரசாங்கமும் முதலாளியின் தரப்பில் இருந்ததால் அவர்களால் அவ்வளவு எளிதாக செய்ய முடிந்தது.

கோவிட் 19 தொற்றுநோயின் இரண்டாவது அலை பிராண்டிக்ஸ் நிறுவனத்தின் மூலம் வெளிப்பட்டது, முதலாளிகள் மேலாளர்களையும் மேற்பார்வையாளர்களையும் எவ்வாறு துணை ஊழியர்களை தங்கள் லாபத்தை உயர்த்துவதற்காக சுரண்டுவதற்கு பயன்படுத்துகிறார்கள் என்பதை விளக்குகிறது. காய்ச்சலால் பாதிக்கப்பட்ட தொழிலாளர்களை பனடோலை அழைத்து வேலை செய்ய மேலதிகாரிகள் எவ்வாறு கட்டாயப்படுத்தினர் என்பதும் பாராளுமன்றத்தில் தெரிய வந்துள்ளது. முதலாளிகளின் இந்த பேராசை அவர்களின் 1,700 ஊழியர்களில் 1,500 பேரில் கோவிட் 19 நோயால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளது. ஆனால் இந்த வணிக அதிபர்கள் தேர்தல் காலத்தில் பில்லியன் கணக்கான ரூபாய்களை அதிகாரத்திற்கு கொண்டு வந்ததால் இந்த குற்றத்தை மறைக்க அரசாங்கம் முயற்சிக்கிறது. ஆடைத் துறையில் இந்த குற்றம் சில ஆண்டுகளுக்கு முன்பு பங்களாதேஷில் உள்ள ராணா பிளாசா கட்டிடம் இடிந்து விழுந்ததில் இரண்டாவதாகும், இது ஆயிரத்துக்கும் மேற்பட்ட தொழிலாளர்களைக் கொன்றது. சர்வதேச தலையீட்டின் விளைவாக, இந்த சம்பவத்தால் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் பிராண்டுகள் உள்ளிட்ட பன்னாட்டு நிறுவனங்களிடமிருந்து இழப்பீடு பெற்றனர். எதிர்காலத்தில் இதுபோன்ற துயரங்கள் ஏற்படாது என்பதை உறுதிப்படுத்த பல ஒப்பந்தங்களும் கையெழுத்திடப்பட்டன.

இந்த பாவத்தில் ஈடுபடும் நிறுவனங்கள் பிராண்டிக்ஸ் மட்டுமல்ல. இந்த அமைப்பு முழு உற்பத்தித் துறையிலும் இயங்குகிறது. தொழிற்சங்கங்கள் நிறுவப்பட்ட ஒரு சில வேலை இடங்கள் மட்டுமே தொழிலாளர்களின் ஆரோக்கியத்தையும் பாதுகாப்பையும் பாதுகாத்துள்ளன. இதனால்தான் முதலாளிகள் தொழிற்சங்கங்களை வெறுக்கிறார்கள். ஒரு நிறுவனத்தின் ஊழியர்கள் எதிர்கொள்ளும் பிரச்சினைகளுக்கு தீர்வுகளை வழங்கக்கூடிய ஒரே நிறுவனம் தொழிற்சங்கம். தொழிற்சங்க கட்டளைச் சட்டம் தொழிற்சங்கங்களுக்கும் அதன் அதிகாரிகளுக்கும் சட்டரீதியான பாதுகாப்பை வழங்குகிறது என்பதே இதற்குக் காரணம். நிர்வாகத்துடன் ஊழியர்களின் பிரச்சினைகளை முன்வைத்து விவாதிக்கும் யூனியன் அதிகாரிக்கு எதிராக மேலாளர்கள் எந்தவொரு தண்டனை நடவடிக்கையையும் எடுக்க முடியாது. தொழிலாளர்கள் பிரச்சினைகளை பேச்சுவார்த்தை மூலம் தீர்க்க முடியாவிட்டால், வேலைநிறுத்த நடவடிக்கைகள் உட்பட எந்தவொரு ஒருங்கிணைந்த நடவடிக்கையையும் எடுக்க சட்டப்பூர்வ உரிமை தொழிற்சங்கங்களுக்கு உண்டு. இதனால்தான் முதலாளிகள் ஊழியர்களின் கவுன்சில்கள் மற்றும் பிற தொழிற்சங்கமற்ற அமைப்புகளுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்த தயாராக உள்ளனர். ஏனென்றால், ஊழியர் சபைகளின் உறுப்பினர் அல்லது இதுபோன்ற சிக்கல்களைக் கொண்டுவரும் வேறு எந்த தொழிற்சங்கமற்ற அமைப்பினருக்கும் எதிராக நிர்வாகம் நடவடிக்கை எடுக்க சட்டரீதியான தடைகள் இல்லை.

நிர்வாகங்கள் நிலத்தின் சட்டங்களின்படி செயல்படுகின்றனவா என்பதை கண்காணிக்க வேண்டியது தொழிற்சங்கங்களின் கடமையாகும். ஊழியர்களின் சம்பளம் மற்றும் விடுப்பு போன்ற நிதி சலுகைகளை மட்டுமல்லாமல், ஒரு அமைப்பால் சமூகத்திற்கும் சுற்றுச்சூழலுக்கும் ஏற்படும் தீங்கு குறித்தும் கவனிக்க வேண்டியது தொழிற்சங்கங்களின் பொறுப்பாகும்.

அத்தகைய சூழ்நிலையில், நிர்வாகங்களின் சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளுக்கு பலியான தொழிலாளர்களின் கடமை இப்போது நிர்வாகங்கள் மற்றும் அவர்களின் உதவியாளர்களின் அழுத்தத்திற்கு அஞ்சாமல் தொழிற்சங்கங்களை உருவாக்க மற்றவர்களுடன் கைகோர்க்க வேண்டும். இது மேலாளர்கள் ஊதியத்தை எடுப்பதைத் தடுக்கும் மற்றும் தொழிலாளர்கள் கடினமாக உழைக்க வேண்டிய கட்டாயத்தில் இருக்கும். தொழிலாளர்கள் பிரச்சினைகளை தீர்க்க தொழிற்சங்கங்கள் ஒப்பந்தங்களை எடுப்பதில்லை. தொழிலாளர்கள் பிரச்சினைகளை ஒப்பந்தக்காரர்களால் தீர்க்க முடியவில்லை. ஒரு கேள்வியால் அவதிப்படுபவர் அந்த கேள்வியை அவர் / தன்னை முன்வைக்க வேண்டும். தொழிலாளர்கள் முன்வந்தால், தொழிற்சங்கங்கள் வழிகாட்டுதலையும் தலைமைத்துவத்தையும் வழங்க முடியும்.

அனைத்து மனிதவளத் தொழிலாளர்களும் இந்த கட்டத்தில் ஒரு தொழிற்சங்கத்தைச் சுற்றி ஒழுங்கமைக்க வேண்டும். நிரந்தர வேலையில் தங்க அவர்கள் தயக்கம் காட்டினால் நிறுவனங்கள் அதிக லாபம் ஈட்டவும் தொழிலாளர்களை சுரண்டவும் அனுமதிக்கின்றன. தொற்றுநோய்களின் போது, ​​மனிதவளத் தொழிலாளர்கள் தங்கள் வேலையில் உறுதிப்படுத்தத் தயங்குவதால் உணவுப் பொட்டலங்கள் மற்றும் உலர்ந்த ரேஷன்களைக் கேட்க வேண்டியிருந்தது. ஒப்பந்த ஊழியர்களை நிரந்தரமாக்க நிர்வாகத்தை கட்டாயப்படுத்தும் பிரச்சாரத்தில் ஒவ்வொரு பணியாளரும் சேர வேண்டும். மேலும், நிறுவனங்களில் நிரந்தர கடமைகளுக்கு ஒப்பந்த ஊழியர்களைப் பயன்படுத்துவதை தடை செய்ய நடவடிக்கை எடுக்க அரசாங்கம் கட்டாயப்படுத்தப்பட வேண்டும். முதலாளிகளின் பிரதிநிதிகளை நாடாளுமன்றத்திற்கு அனுப்புவதன் மூலம் இத்தகைய விதிகளை நிறைவேற்ற முடியாது என்பதை உழைக்கும் மக்கள் புரிந்து கொள்ள வேண்டியது அவசியம்.

விஜேபால வீரக்கூன்

Related posts

Leave a Comment