துறைமுகப் போராட்டம், தொழிற்சங்கங்கள் மற்றும் அரசியல்

2019 ஆம் ஆண்டில் எட்டப்பட்ட ஒப்பந்தத்தை நடைமுறைப்படுத்துவதற்கான முயற்சியை கோட்டபய ராஜபக்ஷ அரசு தற்காலிகமாக திரும்பப் பெற வேண்டியிருந்தது, இதில் கொழும்பு துறைமுகத்தின் கிழக்கு முனையத்தில் 51% இலங்கைக்கு சொந்தமாகவும் 49% இந்திய அதானியால் சொந்தமாகவும் இருக்கும். இந்த நடவடிக்கைக்கு எதிராக துறைமுகத் தொழிலாளர்களின் துணிச்சலான போராட்டம் இல்லாமல் இந்த பின்னடைவு சாத்தியமில்லை. நிறைவேற்று அதிபரின் வரம்பற்ற அதிகாரங்கள் மற்றும் பாராளுமன்றத்தில் 2/3 வது பெரும்பான்மை இருந்தபோதிலும், அதிகாரத்தை கவிழ்க்கும் உழைக்கும் மக்களின்  திறன் பொதுவாக தொழிலாள வர்க்கத்திற்கு கிடைத்த மிகப்பெரிய வெற்றியாகும். ஆட்சிக்கு வர அரசாங்கம் பயன்படுத்திய தேசபக்தி முழக்கங்கள் மூலம் அதிக நம்பிக்கையுள்ள தேசிய சக்திகள், குறிப்பாக துறவிகள், கிழக்கு ஜெட்டியைக் காப்பாற்றும் போராட்டத்தில் இணைந்தனர் என்பது ஒரு உண்மை. உண்மையில், இந்த போராட்டத்தை ஆளும் அரசாங்கத்துடன் இணைந்த இரண்டு தொழிற்சங்கங்கள் முன்னெடுத்தன.

இந்த தொழிற்சங்கத் தலைவர்களிடையே கூட, போராட்டத்தின் நோக்கம் அல்லது நோக்கம் குறித்து தெளிவான யோசனை இல்லை என்பது இரகசியமல்ல. அரசாங்க அரசியல் கட்சிகளுடன் இணைந்த இரண்டு முக்கிய தொழிற்சங்கங்கள் இந்த போராட்டம் அரசாங்கத்தின் கொள்கைக்கு எதிரான எதிர்ப்பைக் குறிக்காது, மாறாக கிழக்கு முனையத்தை காப்பாற்றுவதற்கான போராட்டம் என்று கூறியது. அதற்கு ஈடாக, மேற்கு முனையம் அல்லது வேறு எதையும் இந்திய அல்லது வெளிநாட்டு நிறுவனத்திற்கு விற்பனை செய்வதை அவர்கள் எதிர்க்கவில்லை. மார்க்ஸ் பள்ளி மற்றும் “வேம் ஹண்டா” செய்தித்தாள் நடத்திய ஆன்லைன் பொது பேரணியில் உரையாற்றிய துறைமுக பொறியாளர்கள் சங்கத்தின் தோழர் கிருஷாந்தாவும் இதை தெளிவுபடுத்தினார். இதேபோல், இந்த போராட்டத்தை ஆதரிக்க வந்த தேசிய இயக்கத்தின் துறவிகள் எப்போதுமே இந்த போரை கிழக்கு முனையத்தை காப்பாற்றுவதற்காக மட்டுமே திருப்ப முயன்றனர், இது அரசாங்க கொள்கைகளை தோற்கடிக்க அனுமதிக்காது. எனவே, அவர்கள் எப்போதுமே அரசாங்கத்தில் மஹிந்தா பிரிவினரின் ஒப்புதலுடனும், விமல் வீரவன்சா மற்றும் கம்மன்பிலா உள்ளிட்ட தேசியவாத பிரிவுகளுடனும் ஒத்துழைப்புடன் போர்க்களத்தை வழிநடத்தியுள்ளனர். 100% கிழக்கு முனையத்தை துறைமுக அதிகாரசபையின் கீழ் வைத்திருக்கவும், 85% மேற்கு முனையத்தை இந்தியா மற்றும் ஜப்பானால் நியமிக்கப்பட்ட நிறுவனங்களுக்கு நீண்ட கால அடிப்படையில் குத்தகைக்கு விடவும் அமைச்சரவை முடிவு செய்துள்ளது தெரியவந்தது.

உண்மையில், கிழக்கு முனையத்தை இந்தியாவுக்கு விற்கும் பிரச்சினை நாட்டின் அவசியமாக வெளிவரவில்லை. கொழும்பு துறைமுகத்தை சர்வதேச சக்திகள் உன்னிப்பாக கவனித்து வருகின்றன என்பது இரகசியமல்ல, குறிப்பாக அதன் புவிசார் அரசியல் முக்கியத்துவம் காரணமாக. முந்தைய அரசாங்கத்தால் ஹம்பாந்தோட்டா துறைமுகத்தை சீனாவிடம் ஒப்படைப்பதற்கும், கொழும்பு துறைமுக நகரத்தின் ஆதிக்கத்திற்கும் எதிராக அமெரிக்கா தலைமையிலான சீன எதிர்ப்புத் தொகுதி மேற்கொண்ட இராஜதந்திர செல்வாக்கு இதற்குக் காரணம். சீன ஆதிக்கத்தை குறைக்க கொழும்பு துறைமுகத்தை தங்கள் கோட்டையாக உருவாக்க அவர்கள் விரும்புகிறார்கள். புதிய அமைச்சரவை முடிவுக்கு முன்பே, இந்திய அரசு வெளியிட்டுள்ள அறிக்கை, 2019 மாநாட்டிற்கு இணங்க இலங்கை அரசு மீது கடும் அழுத்தம் கொடுத்தது என்பதிலிருந்து இது தெளிவாகிறது. அரசாங்கம் கடுமையான இக்கட்டான நிலையில் உள்ளது என்பது இரகசியமல்ல.

கிழக்கு முனையத்தை இந்திய முதலீட்டாளர்களுக்கு திறக்கும் அரசாங்கத்தின் கொள்கை மேற்கண்ட சர்வதேச காரணிகளால் மட்டுமல்ல. மக்கள் ஆட்சிக்கு வருவதாக அரசாங்கம் என்ன உறுதியளித்தாலும், இன்று அவர்களின் ஒரே மாற்று நாட்டின் பொது வளங்களை வெளிநாட்டு முதலீட்டாளர்களுக்கு விற்க வேண்டும். கிழக்கு முனையத்தின் விற்பனையில் அவர்கள் வெற்றி பெற்றால், தொலைதொடர்பு, மின்சார வாரியம், சாலை மேம்பாட்டு ஆணையம் மற்றும் நகர்ப்புற நிலங்கள் போன்ற பல பெரிய பொது நிறுவனங்கள் ஏகாதிபத்திய முதலீட்டாளர்களுக்கு விற்கப்படும். இப்போது கூட, மேற்கு முனையத்தின் விற்பனை வெற்றிகரமாக இருந்தால், அரசாங்கம் பிற நிறுவனங்களை வெளிநாட்டு நிறுவனங்களுக்கு மாற்றும். இந்த ஆபத்தை தொழிலாள வர்க்கம் எந்த அளவிற்கு துல்லியமாக மதிப்பிட்டுள்ளது என்பது எங்களுக்குத் தெரியாது. துறைமுக போராட்டத்தின் போது,​​மீதமுள்ள தொழிற்சங்கங்கள் ஒருபுறம் போராட்டத்தை வலுப்படுத்த ஒரே சக்தியாக செயல்பட முடியவில்லை, அவை பெரும்பாலும் பத்திரிகை வெளியீடுகளாகவும் ஊடக மாநாடுகளாகவும் மாறின. தனியார்மயமாக்கலுக்கு எதிராக தொழிலாள வர்க்கத்தின் ஒரு பரந்த தொழிற்சங்க முன்னணியைக் கட்டியெழுப்புவதற்கும் பொது வளங்களைப் பாதுகாப்பதற்கும் தொழிற்சங்கத் தலைமைக்கு உண்மையான அக்கறை இல்லை என்பது துரதிர்ஷ்டவசமானது, இதன் விளைவாக தொழிலாளர்கள் அரசாங்க சார்பு துறவிகளை தங்கள் மீட்பர்களாக நியமிக்கிறார்கள். இந்த தந்திரமான சக்திகள் எப்போதுமே போராட்டத்தை தங்கள் எல்லைக்குள் வைத்திருக்க முடிந்தது, போராட்டத்தின் முடிவில், போரின் தலைவர்கள் அரசாங்கத்தின் ஆலோசகர்கள், அமைச்சர்கள் மற்றும் அரசாங்கத்தை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் துறவிகள். இந்த காரணத்தினால், போர்க்குணமிக்க தொழிற்சங்கத் தலைவர்கள் சிலர் களத்தில் இருந்து விலகி இருக்க முயன்றனர்.

இன்று தொழிலாளர் இயக்கம் எதிர்கொள்ளும் ஒரு கடுமையான அரசியல் பிரச்சினை, வர்க்கப் போராட்டங்களில் விரோத முகவர்கள் அவர்களின் உண்மையான கூட்டாளிகளா என்பதை அடையாளம் காண்பது. இறுதியில், இடதுசாரி என்று கூறும் பல அமைப்புகள் அந்த சக்திகளைப் பின் தொடர்ந்து சென்று தங்கள் புகைப்படங்களை செய்தித்தாள்களில் வெளியிட்டு அவர்களின் வால் ஆக வேண்டியிருந்தது. வகுப்பை வலுப்படுத்துவதில் எந்த நன்மையும் இல்லை. எனவே, தொழிலாள வர்க்கத்தின் இன்றைய பணி, துறைமுகப் போராட்டத்தின் வெற்றி மற்றும் தோல்வியின் அனுபவத்தை ஆழமாக மறுபரிசீலனை செய்வது. குறிப்பாக புரட்சிகர அரசியல்வாதிகள் இந்த போராட்டத்தில் தலையிட வேண்டியதன் அவசியத்தையும், போராட்டத்தின் ஒவ்வொரு குறிப்பிட்ட தருணத்திலும் எழும் ஆபத்துகள் குறித்து வர்க்கத்திற்கு விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்த வேண்டியதன் அவசியத்தையும் நாங்கள் வலியுறுத்துகிறோம்.

எழுதியவர் நீல் விஜெதிலகே

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *