சுகாதார ஊழியர்கள் வேலைநிறுத்தம் தொடர்கிறது.

தகுதியற்ற அரசியல் உதவியாளர்களை மருத்துவமனை பணிகளுக்கு நியமிப்பதற்கு எதிராக தொழிற்சங்கங்கள் இன்று தொடங்கிய வேலைநிறுத்தத்தால் மருத்துவமனைகளின் நடவடிக்கைகள் சீர்குலைந்துள்ளன. வேலைநிறுத்தம் குறித்து கருத்துத் தெரிவித்த இலங்கை ஜனராஜா சுகாதாரத் தொழிலாளர் சங்கத்தின் ஊடகச் செயலாளர் பியாதிஸ்ஸ ம

“வேலைநிறுத்தம் இன்று 21 தொழிற்சங்கங்களால் மருத்துவமனைகளில் தொடங்கப்பட்டது. மருத்துவமனை வேலைக்கு பயிற்சிக்காக அரசியல் ரீதியாக ஆட்சேர்ப்பு செய்யப்பட்ட கல்வித் தரம் குறைந்த ஊழியர்களைத் திரும்பப் பெற வேண்டும் என்பது தொழிற்சங்கங்களின் கோரிக்கை. இந்த திட்டத்தின் கீழ் G.C.E. O/L தேர்வில் தேர்ச்சி பெறாத 100000 தொழிலாளர்களை அரசு ஆட்சேர்ப்பு செய்தது. வழக்கமாக, சுகாதார சேவையில் மிகக் குறைந்த தரவரிசையில் இருக்கும் தொழிலாளர்கள் G.C.E O/L பரீட்சையில் குறைந்தது 6 பாடங்களில் தேர்ச்சி பெற்றிருக்க வேண்டும்.  ஆனால் புதிதாக இணைக்கப்பட்ட இந்த தொழிலாளர்களில் சிலர் 8 ஆம் வகுப்பு கூட தேர்ச்சி பெறவில்லை. மற்ற விஷயம் என்னவென்றால், இந்த ஊழியர்கள் சுகாதார அமைச்சின் கட்டுப்பாட்டில் இல்லை. இந்த 100000 தொழிலாளர்கள் இராணுவ அதிகாரி தலைமையிலானஇராணுவ பணிக்குழுவின் பிரிவைச் சேர்ந்தவர்கள். தொழிலாளர்களின் ஜனநாயகபோராட்டங்களை நாசப்படுத்த இந்த மக்களுக்கு பயிற்சி அளிக்கப்படுகிறது.

இந்த வேலைநிறுத்தம் குறித்து விவாதிக்க இன்று ஒரு சந்திப்பு இடம்பெற்றது. இந்த கலந்துரையாடலில் சுகாதார செயலாளர், பல ராணுவ அதிகாரிகள் மற்றும் காவல்துறை பொறுப்பான அமைச்சர் சரத்வீரசேகர ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர்.சுகாதார செயலாளர் கலந்து கொண்டாலும், ராணுவ அதிகாரிகள் மட்டுமே பேசினர். தங்கள் ஊழியர்களை பணிக்கு அமர்த்துவதை தற்காலிகமாக நிறுத்தி வைப்பதாக அவர்கள் கூறினர். இதற்கு எந்தவொரு எழுத்துப்பூர்வ உறுதிப்பாட்டையும் கொடுக்க அவர்கள் மறுத்துவிட்டனர். வேலைநிறுத்தத்தில் ஈடுபட்ட மூன்று அரசாங்கத்துடன் இணைந்த தொழிற்சங்கங்கள் இந்த அதிகாரிகளின் வாய்மொழி வாக்குறுதிகளை நம்பி வேலைநிறுத்தத்தில் இருந்து விலகின. ஆனால் ஏனைய தொழிற்சங்கங்கள் நாளை வேலைநிறுத்தத்தைத் தொடரும். இந்த அரசாங்கத்தில் உள்ள தொழிற்சங்கங்களில் ஒன்றின் தலைவரான ராய் டி மெல் தொழிலாளர் அமைச்சில் உதவி செயலாளராக உள்ளார். அரசாங்கத்தின் முடிவை எதிர்த்தால் பதவிகளை இழக்க நேரிடும் என்ற அச்சத்தில் அவர்கள் போராட்டத்திலிருந்து விலகியுள்ளனர். அவர்கள் போராட்டத்தை கைவிட்டாலும், மற்ற தொழிற்சங்கங்கள் போராட்டத்தை தொடரும்.”

பேட்டி கண்ட வர் விஜேபால வீரக்கூன்.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *