நவ சமசமாஜா கட்சி (NSSP) நான்காவது சர்வதேசத்திலிருந்து (FI) நீக்கப்பட்டது.

பிப்ரவரி 25 ஆம் தேதியுடன் முடிவடைந்த நான்காவது சர்வதேசத்தின் நிர்வாகக் குழு என்.எஸ்.எஸ்.பியை எஃப்.ஐ.யிலிருந்து நீக்க முடிவு செய்துள்ளது. நான்காம் சர்வதேசம் ஒரு ட்ரொட்ஸ்கிச சர்வதேசமாகும், இது முதலாளித்துவ கட்சிகளுடனான கூட்டணிகளை முற்றிலும் எதிர்க்கிறது. இருப்பினும், நவ சமா சமாஜா கட்சி முதலாளித்துவ ஐக்கிய தேசிய கட்சியுடன் ஒரு தசாப்தத்திற்கும் மேலாக செயல்பட்டு வருகிறது. இது நான்காவது சர்வதேசத்தின் சர்வதேச கொள்கைக்கு முற்றிலும் முரணானது.

கடந்த காலத்தில், லங்கா சம சமாஜா கட்சி ஆசியாவின் நான்காவது சர்வதேசத்தின் மிகப்பெரிய கிளையாக இருந்தது, இது இலங்கை சுதந்திரக் கட்சியுடன் கூட்டணியை உருவாக்க முடிவு செய்தபோது 1964 ஆம் ஆண்டில் நான்காம் சர்வதேசத்திலிருந்து வெளியேற்றப்பட்டது. கூட்டணி அரசியலை எதிர்ப்பதற்காக 1977 இல் நவ சமமா சமாஜா கட்சி அமைக்கப்பட்ட பின்னர், இது இதுவரை நான்காவது சர்வதேசத்தின் இலங்கைக் கிளையாக அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளது. 2014 ஆம் ஆண்டில், என்.எஸ்.எஸ்.பியின் பெரும்பான்மையானவர்கள் ஐ.தே.கட்சியை ஆதரிக்கும் என்.எஸ்.எஸ்.பி முடிவுக்கு எதிராக “வேம் ஹண்டா” (இடது குரல்) அமைக்க முடிவு செய்தனர், மேலும் 2018 ஆம் ஆண்டில் “வேம் ஹண்டா” நான்காவது சர்வதேசத்துடன் இணைந்த ஒரு அமைப்பாக அங்கீகரிக்கப்பட்டது. பிப்ரவரி 25 அன்று எடுக்கப்பட்ட இந்த முடிவின் மூலம், “வேம் ஹண்டா” இலங்கையில் நான்காவது சர்வதேசத்தின் ஒரே கிளையாக மாறும். நான்காவது சர்வதேசத்தின் இந்த முடிவு அடுத்த மாநாட்டில் அங்கீகரிக்கப்பட வேண்டும்.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *