“கூட்டணி அரசியல் மற்றும் இனவெறிக்கு எதிராக வடக்கையும் தெற்கையும் ஒன்றிணைக்கும் ஒரு புதிய சக்தியை உருவாக்குவதே மார்க்சிஸ்டுகளின் சவால்” – சிறிதுங்க ஜெயசூரியா.

நேர்காணல்கள் 

அவர் பெயர் சிறிதுங்க ஜெயசூரியா.

தோழர் சிறி இன்று ஐக்கிய சோசலிஸ்ட் கட்சியின் பொதுச் செயலாளராக உள்ளார். ஸ்ரீ 1964 ஆம் ஆண்டில் லங்கா சம சமாஜா கட்சியின் இளைஞர் சங்கத்தில் உறுப்பினரானார். எம். பெரேராவின் கையொப்பத்துடன் அவர் லங்கா சம சமாஜா கட்சியின் இணைப்பைப் பெற்றார். பாரபட்சம் பெறுவதில் கட்சியின் அரசியல் அறிவின் தத்துவார்த்த மற்றும் நடைமுறை சோதனையில் அவர் தேர்ச்சி பெற்றார். 1970 களின் முற்பகுதியில் டாக்டர் விக்ரமபாஹு மற்றும் பேராசிரியர் சுமனசிறி போன்ற சக ஊழியர்களுடன் வர்க்க ஒற்றுமையின் அரசியலுக்கு எதிரான போராட்டத்தில் சேர்ந்தார்.  இதன் விளைவாக, 1972 இன் பிற்பகுதியில், கட்சிக்குள் மாற்று பிரிவுகளை உருவாக்கியதற்காக பாஹு மற்றும் சுமனே ஆகியோர் கட்சியிலிருந்து வெளியேற்றப்பட்டனர். 1974 இல் அவர் இடது LSSP என்ற ஒரு குழுவை உருவாக்கினார். அப்போது சிறி இலங்கை போக்குவரத்து வாரியத்தில் பணிபுரிந்து வந்தார். இடது LSSP இன் முடிவைத் தொடர்ந்து, அவர் ராஜினாமா செய்து முழுநேர புரட்சிகர அரசியலை தனது தொழிலாக மாற்றினார். அங்கிருந்து, தோழர்  சிறிதுங்கா மற்றொரு தீவிரமான நடவடிக்கையை எடுத்து, ஜூலை 1975 கொழும்பு தெற்கு இடைத்தேர்தலில் இடது எல்.எஸ்.எஸ்.பி வேட்பாளராக போட்டியிட்டார். அப்போது சிறி இலங்கை போக்குவரத்து வாரியத்தில் பணிபுரிந்து வந்தார். இடது LSSP இன் முடிவைத் தொடர்ந்து, அவர் ராஜினாமா செய்து முழுநேர புரட்சிகர அரசியலை தனது தொழிலாக மாற்றினார். அங்கிருந்து, தோழர் சிறிதுங்கா  மற்றொரு தீவிரமான நடவடிக்கையை எடுத்து, ஜூலை 1975 கொழும்பு தெற்கு இடைத்தேர்தலில் இடது எல்.எஸ்.எஸ்.பி வேட்பாளராக போட்டியிட்டார். அந்த இடைத்தேர்தலில் அவரது எதிர்ப்பாளர் அடக்குமுறை மற்றும் ஏகாதிபத்திய சார்பு யாங்கி டிக்கி அல்லது ஜே.டபிள்யூ. ஆர். ஜெயவர்தன.  அப்போதிருந்து 1990 களின் முற்பகுதியில் மார்க்சிய தொழிலாளர் இயக்கம் உருவாகும் வரை, அவர் நவ சமா சமாஜா கட்சியுடன் இணைந்து 1997 இல் ஐக்கிய சோசலிஸ்ட் கட்சியை நிறுவினார்.

சகோதரரே, கோவிட் 19 உடன் அரசியல் எப்படி இருக்கிறது?

கோவிட் தொற்றுநோயால், நமது அரசியல் நடவடிக்கைகள் கடுமையாக தடைசெய்யப்பட்டுள்ளன. வழக்கமான கூட்டங்கள், கலந்துரையாடல்கள் மற்றும் ஆர்ப்பாட்டங்கள், குறிப்பாக மே தின ஆர்ப்பாட்டங்களை நடத்த முடியாத சூழ்நிலை உள்ளது.  கோவிட் தொற்றுநோயைக் கட்டுப்படுத்தத் தவறியது முதலாளித்துவத்தின் தோல்விக்கு மற்றொரு பிரதான எடுத்துக்காட்டு. முதலாளித்துவ அட்டூழியங்கள் எதிர்கொள்ளும் நெருக்கடிக்கு ஒரே தீர்வாக தனியார்மயமாக்கல் முதலாளித்துவ தலைவர்களால் கூறப்பட்டாலும், அரசுக்கு சொந்தமான இலவச சுகாதார சேவை இல்லாதது கொரோனா தொற்றுநோயை எதிர்கொண்டு விலங்குகளைப் போல மக்கள் இறந்து போகக்கூடும்.

உங்கள் அரசியல் லங்கா சம சமாஜ கட்சியிலிருந்து தோன்றியதா? அதற்கு முன் வாழ்க்கை எப்படி இருந்தது?

ஆம். எனது அரசியல் தோற்றம் லங்கா சம சமாஜா கட்சி. இருப்பினும்,  அதற்கு முன் எனது வாழ்க்கை வெவ்வேறு கோணங்களில் எப்படி இருக்கிறது என்ற கேள்விக்கு சுருக்கமாக நான் கருத்து தெரிவிக்க முடியும்.  நான் கொழும்பு 5, திம்பிரிகஸ்யாயாவில் பிறந்து வளர்ந்தேன். எனது தந்தை ஒரு தொழிலாளி, எனது குடும்பம் ஒரு தொழிலாள வர்க்க குடும்பம். அவர் கொழும்பு மில்லர்ஸ் நிறுவனத்துக்காக பணியாற்றினார் மற்றும் எல்.எஸ்.எஸ்.பி.யின் தொழிற்சங்கத் தலைவராக இருந்தார். அவர் திம்பிரிகஸ்யாயா, கிருலாபோன் மற்றும் நரஹன்பிடா பகுதிகளில் எல்.எஸ்.எஸ்.பி ஆர்வலராகவும் பணியாற்றினார். என் தந்தையால் ஈர்க்கப்பட்ட நான் எல்.எஸ்.எஸ்.பி.ல் சேர்ந்தேன். என் குழந்தைப்பருவம் ஒரு வகையில் எல்.எஸ்.எஸ்.பி அரசியலுடன் நெருக்கமான தொடர்புடையது.

நீங்கள் ஏன் லங்கா சம சமாஜ கட்சியில் சேர்ந்தீர்கள்? கூட்டணியை தோற்கடிக்க முடியவில்லை, இல்லையா? பழைய சகாக்களைப் பற்றியும் எனக்கு கொஞ்சம் நினைவூட்டுங்கள்.

நான் மேலே குறிப்பிட்டது போல, நாங்கள் சிறுவயதிலிருந்தே எல்.எஸ்.எஸ்.பி அரசியலுக்கு அடிமையாகிவிட்டோம். பெர்னார்ட் சோய்சா மற்றும் கொல்வின் ஆர். டி சில்வா (எங்கள் வீட்டிற்கு அருகில் வாழ்ந்தவர்கள்) போன்ற தலைவர்கள் எங்களுக்கு மிகவும் நெருக்கமானவர்கள், எங்களுடனும் எங்கள் குடும்பத்துடனும் நெருங்கிய உறவைக் கொண்டிருந்தனர். அந்த சூழலில், நான் ஒரு சமூகவாதியாக மாறுவது இயல்பு.

அந்த நேரத்தில் எல்.எஸ்.எஸ்.பி-க்குள் நிலையான இனவெறி விவாதங்களும் பெரிய விவாதங்களும் இருந்தன. அந்த நேரத்தில் கொழும்பில் உள்ள ஜாவட்டே கட்சி அலுவலகத்தில் எல்.எஸ்.எஸ்.பி தலைவர்களுடன் தத்துவார்த்த கலந்துரையாடல்கள் சுவாரஸ்யமானவை, சர்ச்சைக்குரியவை மற்றும் சூடானவை. கோட்பாட்டு கலந்துரையாடல்களில் டோரிக் டி சூசா, வி. காராளசிங்கம், ஒஸ்மண்ட் ஜெயரத்னே மற்றும் ஆனந்த பெரேரா ஆகியோர் பங்கேற்றனர்.  அந்த சூழலில், மார்க்சிய போதனைகளை கைவிட்டு, ஸ்ரீ.ல.சு.க.வுடன் கூட்டணியை உருவாக்க எல்.எஸ்.எஸ்.பி தலைவர்கள் எடுத்த முடிவு குறித்து இளைஞர்களிடையே பெரும் விவாதம் நடைபெற்றது. அந்த விவாதங்களுக்கு நான் முக்கிய உதவியாளராக இருந்தேன்.
எல்.எஸ்.எஸ்.பி தலைவர்கள் ஆரம்பித்த கூட்டணி அரசியலுக்கு எதிராக கட்சிக்குள் நடந்த விவாதங்களின் போது நான் 1970 ல் விக்ரமபாஹுவை சந்தித்தேன். நாங்கள் ஆழ்ந்த தத்துவார்த்த விவாதங்களில் ஈடுபட்டோம், இதன் விளைவாக நிறுவன நடவடிக்கை எடுக்கத் தொடங்கினோம்.

கூட்டணிக்கு எதிரான அரசியல் போராட்டத்தில் எங்களுடன் இணைந்த பல நிறுவனர்கள் உள்ளனர். அந்த சகோதரர்களில் சிலர் இப்போது உயிருடன் இல்லை. அவர்களில் மொரட்டுவாவின் தர்மதாச பதிரானா, கண்டியைச் சேர்ந்த ரோனி பெரேரா, குருநேகலைச் சேர்ந்த எஸ்.ரம்பதி, யாழ்ப்பாணத்தின் அந்தோனிப்பிள்ளை ஆகியோர் அடங்குவர். கூட்டணி அரசியலுக்கு எதிரான எங்கள் போராட்டத்தின் ஸ்தாபகர்கள் இப்போது சோசலிச மாற்றத்திற்குத் தேவையான புரட்சிகரக் கட்சியைக் கட்டியெழுப்புவதைத் தவிர, பலவிதமான அரசியல் நீரோட்டங்களை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகின்றனர். உதாரணமாக, விக்ரமபாகு தற்போது ஐ.நா.வுடன் இணைந்து பணியாற்றி வருகிறார். கட்சி அரசியலுக்கு வெளியே ஒரு சுயாதீன இடதுசாரிகளின் பங்கை சுமனசிறி பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறார். 1976 ஆம் ஆண்டில் எங்கள் இடது எல்.எஸ்.எஸ்.பி-யில் சேர்ந்த வாசுதேவா, எஸ்.எல்.எஃப்.பி மூலம் மக்கள் முன்னணி போன்ற கட்சிகளுடன் இனவெறி மற்றும் முதலாளித்துவ அரசியலில் ஈடுபட்டுள்ளார்.

வர்க்க ஒற்றுமையின் அரசியலைத் தோற்கடித்து தொழிலாள வர்க்கத்தின் புரட்சிகர அரசியல் சக்தியாக மாற என்.எஸ்.எஸ்.பி.க்கு பெரும் ஆற்றல் இருந்தது. என்.எஸ்.எஸ்.பி நிறுவப்பட்டபோது, ​​அந்த நேரத்தில் ஏராளமான இளம் புத்திஜீவிகள் அதன் தலைவர்களாக அல்லது உறுப்பினர்களாக பணியாற்றிய சூழல் இருந்தது. உதாரணமாக, டாக்டர் சாந்தா டி அல்விஸ், டாக்டர் கிட்ராஸ் ரோட்ரிகோ, டாக்டர் குமார் டேவிட், பேராசிரியர் விஜயா திசானநாயக்க, டாக்டர் நலின் டி சில்வா மற்றும் பலர் இருந்தனர். மேலும், ரயில்வே தொழிலாளர் சங்கம், அரசு எழுத்தர் சேவை ஒன்றியம், உள்ளூராட்சி எழுத்தர் சங்கம், அரசு அலுவலக உதவியாளர்கள் சங்கம், அரசு பத்திரிகை துறை ஊழியர் சங்கம், அரசு அச்சகம், வணிக மற்றும் தொழில்துறை தொழிலாளர் சங்கம், மற்றும் குடியரசுக் கட்சியின் சுகாதாரத் தொழிலாளர் சங்கம். தொழிற்சங்கங்கள் நவ சாம சமாஜா கட்சியுடன் இணைக்கப்பட்டன.

1980 பொது வேலைநிறுத்தத்தின் தோல்வி கூட்டணி அரசியலை தோற்கடிப்பதற்கான போராட்டத்தில் ஒரு திருப்புமுனையை குறித்தது. 1980 வேலைநிறுத்தம் தோற்கடிக்கப்படாவிட்டால், அது இலங்கை அரசியல் வரலாற்றில் ஒரு தீர்க்கமான திருப்புமுனையாக இருந்திருக்கும். 80 வேலைநிறுத்தத்தின் தோல்வி ஜே. ஆர். ஜெயவர்த்தனே முதல் கோத்தபயா வரை அனைத்து முதலாளித்துவ தலைவர்களுக்கும் கதவைத் திறந்தது.

உங்களுக்கும் நவ சாம சமாஜா கட்சிக்கும் என்ன தொடர்பு? அதை ஏன் விட்டுவிட்டீர்கள்?

மேற்கண்ட கேள்விகளில் குறிப்பிட்டுள்ளபடி, நான் நவ சமா சமாஜா கட்சியின் நிறுவன உறுப்பினர். அதன் வரலாறு 1970 இல் தொடங்கிய இடது எல்.எஸ்.எஸ்.பி வரலாற்றில் செல்கிறது. லங்கா சம சமாஜா கட்சியின் புதிய தலைமையாக 1977 டிசம்பரில் புதிய எல்.எஸ்.எஸ்.பி. அதைத் தொடர்ந்து, ஜே.ஆர்.ஜெயவர்த்தனாவின் அடக்குமுறையை எதிர்கொள்ள இடது கட்சிகளின் ஒற்றுமையை கட்டியெழுப்ப இடதுசாரிக் கட்சிகளின் கீழ் மட்டத்தினரிடமிருந்து பெரும் அழுத்தம் ஏற்பட்டது. அதன்படி, இலங்கை சம சமாஜா கட்சி, இலங்கை கம்யூனிஸ்ட் கட்சி, ஜனதா விமுக்தி பெரமுனா, பாலா தம்போவின் புரட்சிகர தொழிலாளர் கட்சி மற்றும் எல்.எஸ்.எஸ்.பி புதிய தலைமைத்துவங்களுக்கு இடையே ஒரு விவாதம் நடைபெற்றது. இரண்டு எல்.எஸ்.எஸ்.பி கட்சிகள் இருக்க முடியாது, எனவே இடதுசாரிகளை ஒன்றிணைப்பது குறித்த விவாதம் தொடர முடியாது என்று லங்கா சம சமாஜா கட்சியின் தலைவர் கொல்வின் ஆர். டி சில்வா கூறினார்.

பெயர் பற்றிய கேள்வி இடதுசாரிகளின்  ஒற்றுமையை வளர்ப்பதற்கு ஒரு தடையாக இருந்தால், நாம் (அதாவது எல்.எஸ்.எஸ்.பியின் புதிய தலைமை என்று அழைக்கப்படுபவை) எங்கள் பெயரை மாற்றி ஒற்றுமையை கட்டியெழுப்ப வேண்டும் என்று நான் உட்பட ஒரு தோழர்களின் கருத்து இருந்தது. . விக்ரமபாஹுவும் மற்றவர்களும் இந்த யோசனையை எதிர்த்தனர். முடிவில், இது தொடர்பாக மத்திய குழுவில் ஒரு விவாதம் நடைபெற்றது, மேலும் எல்.எஸ்.எஸ்.பி பெயரை புதிய தலைமையிலிருந்து புதிய எல்.எஸ்.எஸ்.பி என மாற்ற நாங்கள் முன்மொழிந்தோம். 1979 செப்டம்பர் 15 மற்றும் 16 ஆம் தேதிகளில் நடைபெற்ற மத்திய குழு கூட்டத்தில், பெயரை நவ சமா சமாஜா கட்சி என்று மாற்றி இடது ஒற்றுமையில் சேர எங்கள் முன்மொழிவு பெரும்பான்மை வாக்குகளால் வென்றது. மத்திய குழுவில் தோல்வியுற்றதால், விக்ரமராபாகு செயலாளர் பதவியை ராஜினாமா செய்தார், நான் பெரும்பான்மை வாக்குகளால் நவ சாம சமாஜா கட்சியின் நிறுவன செயலாளராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டேன்.

நீங்கள் எழுப்பும் அடுத்த கேள்வி என்னவென்றால்,நான் ஏன் என்.எஸ்.எஸ்.பி.யை விட்டு விலகினேன் என்பது. இதற்கு மிக நீண்ட வரலாறு உண்டு. ஆயினும்கூட, உங்கள் கேள்விக்கு ஒரு சுருக்கமான பதிலை வழங்க முயற்சிப்பேன். என்.எஸ்.எஸ்.பி-க்குள் பல முக்கியமான தத்துவார்த்த கேள்விகள் இருந்தன, அரசியல் மாற்றம் காரணமாக பிளவு ஏற்பட்டது. தனிப்பட்ட குறைகள் எதுவும் பொருந்தவில்லை.

1. விஜய குமரதுங்க தலைமையில் 1985 இல் தொடங்கப்பட்ட கட்சியின் வர்க்க இயல்பு என்ன? என்பது குறித்து ஒரு விவாதம் எழுந்தது. விக்ரமபாகு, வாசுதேவா, நீல், லினஸ் உள்ளிட்ட என்.எஸ்.எஸ்.பி தலைமை, விஜயாவின் கட்சி ஒரு தொழிலாள வர்க்க கட்சி என்று கருதப்பட்டது. அந்த பார்வையின் படி, 1964 வாக்கில், என்.எம் தலைமையின் கீழ், எல்.எஸ்.எஸ்.பி, அந்தக் காலத்தில் இருந்ததை விட மக்கள் கட்சி ஒரு பெரிய தொழிலாள வர்க்க தளத்தைக் கொண்டிருந்தது என்று கருதினார். அதன்படி, என்.எஸ்.எஸ்.பி தலைமை விஜய குமாரதுங்காவின் மக்கள் கட்சியை இலங்கையின் முன்னணி தொழிற்கட்சி என்று வரையறுத்தது. 

நான் உட்பட என்.எஸ்.எஸ்.பி மத்திய குழுவின் உறுப்பினர்களாக பணியாற்றிய எனது தோழர்கள் கே.டபிள்யூ.ஜெயதிலகே, சத்தியபாலா, குயின்டஸ் லியானகே மற்றும் பலர், அந்த யோசனையை முற்றிலும் மார்க்சிச எதிர்ப்பு  அனுபவவாத யோசனை என்று நிராகரித்தனர்.
2. அடுத்த கேள்வி இந்திய அரசின் தன்மை பற்றிய கேள்வி. விக்ரமாபாகு உள்ளிட்ட என்.எஸ்.எஸ்.பி தலைவர்கள் இலங்கையில் ஜே.வி.பி., ஜே.ஆர்.ஜெயவர்த்தனையுடன் ஒப்பிடும்போது, ​​இந்திரா காந்தி உள்ளிட்ட இந்தியத் தலைவர்கள் மிகவும் முற்போக்கானவர்கள்  என்று கருதினர்.
நான் உள்ளிட்ட தோழர்கள் அந்த யோசனையை நிராகரித்தனர். இந்தியா தெற்காசிய பிராந்தியத்தில் ஏகாதிபத்திய நலன்களைக் கொண்ட ஒரு மாநிலம் என்பது எங்கள் கருத்து. அதன்படி, இந்தியத் தலைவர்களுக்கு அவநம்பிக்கையான தன்மை இல்லை என்பதை நாங்கள் சுட்டிக்காட்டினோம். இதன் மூலம் நவீன ஏகாதிபத்தியத்தின் தன்மை பற்றி நம்மிடையே ஒரு நீண்ட விவாதம் தொடங்கியது.

3. 1987 ஆம் ஆண்டு இந்தோ-லங்கா ஒப்பந்தம் ராஜீவ் மற்றும் ஜே.ஆர்.  கையெழுத்திட்டதன் விளைவாக இந்திய அமைதி காக்கும் படை இலங்கைக்கு அனுப்பப்பட்டது. விக்ரமாபாகு, வாசுதேவா, லினஸ் மற்றும் நீல் ஆகியோர் இந்தோ-லங்கா ஒப்பந்தத்தில் ஏற்றுக்கொள்ளக்கூடிய மற்றும் நேர்மறையான அம்சங்களைக் கொண்டுள்ளது என்று கருதினர். ” அத்துடன்  “இந்தோ-லங்கா ஒப்பந்தத்தை நாங்கள் ஏற்றுக்கொள்கிறோம். நாங்கள் அதை ஆதரிக்கிறோம். அது சரியாக செயல்படுவதை உறுதி செய்ய எங்களால் முடிந்த அனைத்தையும் செய்வோம். ” என்ற கூட்டு ஆவணத்தில் என்.எஸ்.எஸ்.பி.
சோசலிச முன்னணியில் மற்ற கட்சிகளுடன்  சேர்ந்து  கையெழுத்திட்டனர். (நான் எல்லாவற்றையும் இங்கே ஆவணப்படுத்தியுள்ளேன்) விக்ரமபாஹு மற்றும் பிறரின் இந்த நிலைப்பாடு ஒரு விபரீத விலகல் மற்றும் மார்க்சியத்தின் முழுமையான தலைகீழ்.
ஆகவே, நான் உட்பட மேற்கூறிய தோழர்களின் தலைமையில், என்.எஸ்.எஸ்.பி தலைமையால் பின்பற்றப்பட்ட சந்தர்ப்பவாத மற்றும் மார்க்சிசமற்ற கருத்துக்களுக்கு எதிராக கட்சிக்குள் ஒரு உள் போராட்டத்தை ஆரம்பித்தோம். முடிவில், நாங்கள் என்.எஸ்.எஸ்.பி-க்குள் ஒரு தனி குழுவாக பணியாற்ற அனுமதி கேட்டோம், அதன் பிறகு நாங்கள் “சிறுபான்மை குழு” என்று குறிப்பிடப்பட்டோம்.

இந்த விவாதம் மிகவும் சூடாகியது, கம்யூனிஸ்ட் கட்சியின் அழைப்பின் பேரில், யூ. ஆர்.என்.பி அரசாங்கத்திடமிருந்து பாதுகாப்பிற்காக ஆயுதங்களை எடுக்க என்.எஸ்.எஸ்.பி தலைமை ஒப்புக் கொண்டது.ஜே.வி.பி உடன் இணைந்த தேசபக்தி இயக்கம் இடதுசாரி தீவிரவாதிகளை தொடர்ந்து படுகொலை செய்தது. எல். டபிள்யூ. பண்டிதா, விஜய குமாரதுங்கா, ஆசிரியர் சங்கத் தலைவர் ஜார்ஜ் ரத்நாயக்க மற்றும் பலர் ஜேவிபியால் கொடூரமாக கொலை செய்யப்பட்டனர். இந்த பயங்கரவாதத்தை எதிர்கொள்வது ஒரு பெரிய சவாலாக மாறியது. இந்த சூழலில், என்.எஸ்.எஸ்.பி.,  ஜே.வி.பி.யை சமாளிக்க வேண்டி ஜே.ஆர்.  இடமிருந்து ஆயுதங்களைப் பெற முடிவு செய்தது.

எங்கள் சிறுபான்மை குழு அதற்கு முற்றிலும் எதிரானது. இனவெறி தேசபக்தி மக்கள் இயக்கத்தின் கொடூரங்களுக்கு முகங்கொடுத்து வர்க்கத்தை ஆயுதபாணியாக்க நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்பதும், சில தலைவர்கள் ஆயுதங்களை எடுத்துக்கொண்டு முதலாளித்துவ அரசாங்கத்திடமிருந்து தங்களைக் காப்பாற்றிக் கொள்வது மிகப்பெரிய தவறு என்றும் எங்கள் கருத்து இருந்தது. இந்த கோட்பாட்டு மற்றும் நடைமுறை மோதல் டிசம்பர் 1989 இல்  எங்கள் குழுவை என்.எஸ்.எஸ்.பி. ன் கதவு தடுத்தது. NSSP ஐ விட்டு வெளியேறுவது பற்றி நீங்கள் கேட்ட கேள்வியின் சுருக்கமான சுருக்கம் இங்கே. (இது குறித்த நீண்ட விளக்கம் “யதார்த்தத்திற்கும்  எங்கள் குழுவைக்கும் இடையிலான உரையாடல்” புத்தகத்தில் உள்ளது).

1980 பொது வேலைநிறுத்தத்தின் தோல்விக்கு நீங்களும் பொறுப்பு, இல்லையா?


1980 பொது வேலைநிறுத்தத்தின் தோல்வி குறித்து நீங்கள் கேட்ட கேள்வியும் மிக முக்கியமான கேள்வி. 1980 பொது வேலைநிறுத்தத்தில் முடிவு செய்த தோழர் எல்.டபிள்யூ பண்டிதா தலைமையிலான ஐக்கிய தொழிற்சங்க கூட்டமைப்பு (ஜே.டி.யு.ஏ.சி) மூன்று என்.எஸ்.எஸ்.பி-உடன் இணைந்த தொழிற்சங்க மாநாடுகளைக் கொண்டிருந்தது. சவனதாச மற்றும் மகாநாமா தலைமையிலான அரசு எழுத்தர் சேவைகள் சங்கம், டி.ஏ.நந்தசேனா தலைமையிலான உள்ளூராட்சி எழுத்தர் கூட்டமைப்பு மற்றும் ஒஸ்வின் பக்னானந்தோ ஒஸ்வின் பிரானாண்டோவுடன் தொழிற்சங்கங்களின் ஐக்கிய செயற்குழுவின் கூட்டங்களில் கலந்து கொள்ளும் பழக்கம் எனக்கு அடிக்கடி இருந்தது. ஜூலை 11, 1980 அன்று, வேலைநிறுத்தத்தை தொடங்குவது மற்றும் முடிவு செய்வது தொடர்பாக தொழிற்சங்கங்களுக்கு இடையே ஒரு நீண்ட விவாதம் நடைபெற்றது.தலைமையிலான ஐக்கிய தொழிலாளர் கூட்டமைப்பு ஆகியவை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகின்றன. வேலைநிறுத்தம் செய்வதற்கான முடிவை எதிர்த்து பாலா தம்போ கூட்டத்தில் இருந்து வெளியேறினார். மீதமுள்ள தொழிற்சங்கத் தலைவர்கள் ஜூலை 17 முதல் , அன்று நள்ளிரவுக்குப் பிறகு, பொது வேலைநிறுத்தத்தை அழைக்க முடிவு செய்தனர்.

1980 களின் வேலைநிறுத்தத்தின் வரலாறு மிக நீண்டது. அதை எவ்வாறு சுருக்கமாகக் கூறுவது ஒரு புதிர். 1980 வேலைநிறுத்தம் தொடர்பான அனைத்து ஆவணங்களும் அடங்கிய புத்தகத்தை வெளியிட்டுள்ளேன். ஜே.வி.பி வேலைநிறுத்தத்தை எவ்வாறு காட்டிக் கொடுத்தது என்பதையும், பாலா தம்போவின் சிலோன் வணிகர்கள் சங்கம் வேலைநிறுத்தத்தில் இருந்து எவ்வாறு தப்பிச் சென்றது என்பதையும் இந்த புத்தகம் விவரிக்கிறது. அதன் உள்ளடக்கங்களை இதுவரை யாரும் சவால் செய்யவில்லை என்பதை கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும்.

1980 வேலைநிறுத்தத்தின் முக்கிய நடவடிக்கை என்.எஸ்.எஸ்.பியின் செயல்பாட்டைப் பொறுத்தது என்று சொன்னால் அது மிகையாகாது. அந்த புத்தகத்தில், வேலைநிறுத்தத்தின் முக்கிய நடவடிக்கை என்.எஸ்.எஸ்.பி தொடர்பாக நடந்தது என்பதும், வேலைநிறுத்தத்தின் தோல்விக்கு என்.எஸ்.எஸ்.பி ஒருவிதத்தில் பொறுப்பேற்றது என்பதும் ஒரு உண்மை என்பதை நான் விரிவாகக் கூறியுள்ளேன். அந்த நேரத்தில் தொழிலாள வர்க்கத்தின் செல்வாக்கின் கீழ் ஒப்பீட்டளவில் தீவிர அரசியல் நிலைப்பாட்டில் இருந்து வேலைநிறுத்த முடிவை எடுக்க என்.எஸ்.எஸ்.பி வர்க்கத்தை வழிநடத்தியது என்பதைக் காணலாம். உண்மையில், ஜே. ஆர். ஜெயவர்த்தனாவின் அடக்குமுறை திட்டத்தை எதிர்கொள்ள ஒரு போர் நடவடிக்கை எடுக்க அகநிலை நிலைமை உருவாக்கப்பட்டது. இருப்பினும், வேலைநிறுத்தத்தை படிப்படியாக முன்னேற்றுவதற்கு பதிலாக, ஒரு பொது வேலைநிறுத்தத்தை ஒரே நேரத்தில் அழைப்பது ஒரு தந்திரோபாய தவறு. வேலைநிறுத்தத்தின் படிப்பினைகளைப் பற்றிய ஒரு ஆய்வு, போராட்டம் ஒரு நாள் டோக்கன் வேலைநிறுத்தத்துடன் தொடங்கியிருக்க வேண்டும், தொழிலாள வர்க்கத்தின் பலவீனமான பிரிவுகளை அங்கீகரித்து, இரண்டாவதாக ஒரு பொது வேலைநிறுத்தத்திற்கு அழைப்பு விடுத்துள்ளது. இந்த பகுதி ஸ்ட்ரைக் 1980 புத்தகத்தின் ஒரு பகுதியுடன் முடிவடைகிறது.

(பகுதி: 1980 வேலைநிறுத்த புத்தகம், பக்கம் 25)

“இவ்வாறு ஒரு பொது வேலைநிறுத்தத்தை ஒரே நேரத்தில் தொடங்க முழு வகுப்பும் தயாராக இல்லை என்பது தெளிவாகிறது. 1980 களின் வேலைநிறுத்தத்தின் சூத்திரதாரி என் தலைமுறையின் மக்கள் வேலைநிறுத்தத்தின் போது இந்த கசப்பான உண்மையை புரிந்து கொண்டிருக்க வேண்டும். வேலைநிறுத்தத்தின் தோல்வியுடன் நவ சமா சமாஜா கட்சியின் அன்றைய வர்க்க தளம் சரிந்தது. வேலைநிறுத்தத்தில் முக்கிய பங்கு வகித்த என்.எஸ்.எஸ்.பி தலைமையால், வேலைநிறுத்தத்திற்குப் பிறகும் ஒரு தாழ்மையான நடவடிக்கைக்கு செல்லத் தயாராக இல்லாததால், ஒரு கடுமையான உள் அரசியல் நெருக்கடியைத் தவிர்க்கவும், வேலைநிறுத்தத்தின் தோல்வியுடன் சரிந்து விடவும் முடியவில்லை. துரதிர்ஷ்டவசமாக, வேலைநிறுத்தத்தின் தோல்வியை அதன் அரசியல் தலையீட்டின் தோல்வி என்று என்.எஸ்.எஸ்.பி தலைமை புரிந்து கொள்ளவில்லை. எனவே வேலைநிறுத்தத்தின் காயங்களைத் துடைத்து, அடுத்த போராட்டத்திற்கு வர்க்கத்தைத் தயாரிக்கும் பொறுப்பை அது இழந்தது. இதன் விளைவாக, என்.எஸ்.எஸ்.பி வேலைநிறுத்தத்திற்குப் பிறகு அரசியல் ரீதியாக தவறான நிலைப்பாட்டை எடுத்தது”. பகுதி முடிந்தது.

1987 இல் உருவான ஐக்கிய சோசலிச முன்னணி ஏன் ஒடுக்கப்பட்ட வர்க்க முன்னணியாக பார்க்கப்படவில்லை? அதற்கு சர்வதேச காரணம் இருந்ததா?

1987 ஆம் ஆண்டில் உருவாக்கப்பட்ட ஐக்கிய சோசலிச முன்னணி, ஜனதா விமுக்தி பெரமுனா தலைமையிலான தேசபக்தி மக்கள் இயக்கத்தின் இனவெறி பயங்கரவாதத்தை எதிர்கொள்ள தொழிலாள வர்க்கத்தை அணிதிரட்டுவதில் முக்கிய பங்கு வகித்தது. அதன்படி, இடதுசாரி ஆர்வலர்களான எங்களால் சிங்கள இனவெறிக்கு எதிராக ஒரு முன்னணியில் செயல்பட முடிந்தது. இருப்பினும், ஐக்கிய சோசலிச முன்னணி ஆர். ஜெயவர்த்தனே மற்றும் இந்தியாவின் அரசாங்கத்துடன் ஒருமித்த கருத்து காரணமாக, இது யூ.என்.பி.க்கு மாற்றாக மாற முடியவில்லை, இது பெருகிய முறையில் பிரபலமடைந்து வருகிறது. விஜய குமரதுங்காவின் மரணத்திற்குப் பிறகு நடைபெற்ற மாகாண சபைத் தேர்தலின் முதல் சுற்றில் போட்டியிட சோசலிச முன்னணியின் அரசியல் கட்சிகள் இந்திய தூதரகங்கள் மூலம் நிதி உதவி பெற்றன என்பது வெளிப்படையான ரகசியம். இந்த சூழலில், ஐக்கிய சோசலிஸ்ட் முன்னணி மாகாண சபைகளில் போட்டியிடவும் பல இடங்களை வென்றெடுக்கவும் முடிந்தது, ஆனால் தொழிலாள வர்க்கம் மற்றும் ஒடுக்கப்பட்ட மக்களை அடிப்படையாகக் கொண்ட ஐ.நா. எதிர்ப்பு மாற்று சக்தியாக மாறத் தவறியது. இந்த உண்மைகளுக்கு மேலதிகமாக, சோசலிச முன்னணிக்கு எதிராக சர்வதேச அழுத்தம் இருந்தது என்பதை நிரூபிக்க எனக்குத் தெரிந்த எந்த காரணமும் இல்லை.

இன்று இருக்கும் சோசலிச சர்வதேசங்களைப் பற்றி நீங்கள் என்ன நினைக்கிறீர்கள்? சமீபத்தில் சி.டபிள்யூ.ஐ. சர்வதேச சமூகத்தில் ஒரு பிரிவு இருந்தது, இல்லையா?

இன்று சர்வதேச உறவுகளைப் பற்றி நீங்கள் எழுப்பும் கேள்வி ட்ரொட்ஸ்கிஸ்ட் சர்வதேசங்களைப் பற்றியதாக இருக்க வேண்டும் என்று நினைக்கிறேன். 1938 இல் ட்ரொட்ஸ்கியால் நிறுவப்பட்ட 4 வது சர்வதேசத்துடன் இணைந்த பல சர்வதேச நிறுவனங்கள் இப்போது செயல்பாட்டில் உள்ளன. இது அப்படித் தெரியவில்லை. அப்படியிருந்தும், சி.டபிள்யூ.ஐ. சர்வதேசவாதம் குறித்து நீங்கள் எழுப்பிய கேள்விக்கு நான் கருத்துத் தெரிவிக்க வேண்டும். சி.டபிள்யூ.ஐ. சர்வதேச சமூகத்தில் சமீபத்தில் ஏற்பட்ட பிளவு குறித்தும் நீங்கள் என்னிடம் கேட்டுள்ளீர்கள். சி.டபிள்யூ.ஐ. சர்வதேச அளவில் 2018 இல் தொடங்கிய விவாதம் பிளவுபட்டு முடிந்தது. ஐரிஷ் கிளைத் தலைமை மையப்படுத்தப்பட்ட மரபுகளை மீறி உறுப்பினர்களின் மின்னணு கணினி தகவல்களை ரகசியமாகப் பெறுவதன் மூலம் நெருக்கடி தொடங்கியது. அதே நேரத்தில், அவர்கள் புரட்சிகர சோசலிச வேலைத்திட்டத்தையும் ட்ரொட்ஸ்கியின் சிக்கலான திட்டத்தையும் கைவிடுகிறார்கள் என்பது உறுதி செய்யப்பட்டது. இந்த சிக்கல்களை சரிசெய்ய சர்வதேச செயலகம் மேற்கொண்ட முயற்சிகள் தோல்வியடைந்துள்ளன. மாறாக, அடையாள அரசியலின் அழுத்தங்களுக்கு அடிபணிந்து தொழிலாள வர்க்கம் மற்றும் தொழிற்சங்கங்களிலிருந்து விலகிச் சென்றனர். அடையாள அரசியல் என்பது தொழிலாள வர்க்க இயக்கத்தை பிளவுபடுத்த உலக முதலாளித்துவத்தால் பயன்படுத்தப்படும் ஒரு கருவி என்பதை புரிந்து கொள்ள வேண்டும்.
இந்த விவாதம் பெண்கள் உரிமைகள் பிரச்சினை, LGBTQ மற்றும் சுற்றுச்சூழல் போன்ற பிரச்சினைகளில் புரட்சிகர தலையீடு பற்றிய கேள்வி வரை நீட்டிக்கப்பட்டது. இந்த விஷயங்களில் எங்கள் தலையீடு குறித்து எந்த விவாதமும் இருக்க முடியாது. அதே நேரத்தில், அத்தகைய இயக்கங்களின் நேர்மறையான அம்சங்களையும், அவற்றின் பல்லின (கலப்பு-வர்க்க) தன்மையையும் நாம் புரிந்து கொள்ள வேண்டும், மேலும் அந்த கிளர்ச்சிகளை சோசலிச வேலைத்திட்டம் மற்றும் தொழிலாள வர்க்க இயக்கத்துடன் ஒருங்கிணைக்க தலையிட வேண்டும்.

இந்த சர்ச்சை சர்வதேச சமூகத்தின் பிற கிளைகளில் விவாதிக்கப்பட்டது, இறுதியில் சி.டபிள்யூ.ஐ. இந்த குழு சர்வதேச சமூகத்திலிருந்து விலகி ஒரு தனி சர்வதேசத்தை உருவாக்கியுள்ளது.

உலகில் ட்ரொட்ஸ்கிச சர்வதேச அமைப்புகளை ஒன்றிணைக்க ஏராளமான முயற்சிகள் மேற்கொள்ளப்பட்டுள்ளன. தனிநபர்களாக ஒன்றிணைவதோடு மட்டுமல்லாமல், அவர்கள் அமைப்புகளாக ஒன்றிணைக்க முயன்றனர், தொடர்ந்து வளரவில்லை. உதாரணமாக, சில ஆண்டுகளுக்கு முன்பு ஐக்கிய செயலகம் (யு.எஸ்.எஃப்.ஐ மற்றும் சி.டபிள்யூ.ஐ) சர்வதேச சமூகத்திற்கு இடையில் இதுபோன்ற விவாதத்தைத் தொடங்கினாலும் முன்னேற முடியவில்லை. சர்வதேச அளவில் ஒன்றுபடுவதற்கான முயற்சியை கைவிடக்கூடாது என்பதில் எந்த விவாதமும் இருக்க முடியாது. ஆனால் உண்மை என்னவென்றால், அது எளிதான பணி அல்ல.

நீங்கள் ஒரு குறுங்குழுவாதர் என்று நான் சொல்கிறேனா?

இந்த கேள்வியின் மூலம்தான் எனது செயல்பாடு மற்றும் குறுங்குழுவாதம் குறித்து எனக்கு ஒரு கேள்வி உள்ளது என்பதை முதலில் அறிந்தேன். முதலில் இதுபோன்ற ஒரு கேள்வியை எழுப்பியமைக்கு எனது நன்றியைத் தெரிவித்துக் கொள்கிறேன்.

வரலாறு முழுவதும், இடது ஒற்றுமையை கொள்கை ரீதியான அடிப்படையில் கட்டியெழுப்ப நான் வாதிட்டேன். பெயரை என்.எஸ்.எஸ்.பி என மாற்றுவதற்கும் இடது ஒற்றுமையை வளர்ப்பதற்கு தியாகங்களை செய்வதற்கும் நான் முன்னிலை வகித்தேன் என்பதை நான் முன்பு சுட்டிக்காட்டினேன். இடது ஒற்றுமைக்கு நாங்கள் எடுத்த சில எடுத்துக்காட்டுகள் கீழே.

(அ) ​​முன்னணி கட்சியை ஜனதா விமுக்தி பெரமுனாவிடமிருந்து பிரித்து, மே தினத்திற்கு 10 நாட்களுக்கு முன்னர், 2012 ல் ஐக்கிய மே தினத்தை நடத்த முன்மொழியப்பட்டது. அந்த நேரத்தில் நாங்கள் ஐக்கிய சோசலிஸ்ட் கட்சியின் மே தினத்திற்கான சுவரொட்டிகளையும் விளம்பரங்களையும் கூட வைத்திருந்தோம். முன்னணி கட்சியின் தீர்மானத்திற்கு மற்ற அனைத்து இடது குழுக்களும் ஒப்புக் கொண்ட சூழலைக் கருத்தில் கொண்டு, ஒன்றுபட்ட மே தினத்திற்கு நாங்கள் ஒப்புக் கொண்டுள்ளோம்.

ஒரு திட்டம் மற்றும் ஒரு நடவடிக்கை பற்றி விவாதிக்காமல் திடீரென மே தினத்தை நடத்துவது இடதுசாரிகளின் நீண்டகால எதிர்காலத்திற்கு பொருத்தமற்றது என்பதை நாங்கள் வலியுறுத்தினோம். குறிப்பாக, அடுத்த மே தினத்தை ஒன்றிணைக்க முடியுமா என்பது குறித்து நாம் ஆழமாக சிந்திக்க வேண்டும். 2012 மே தினத்தை கொண்டாடுவதன் மூலம் பெரும் நம்பிக்கையை ஏற்படுத்திய 2013 ஆம் ஆண்டில் தனித்தனி மே தின கொண்டாட்டங்களை நடத்துவது எதிர்கால இடதுகளின் ஒற்றுமைக்கு பெரும் தடையாக இருந்தது என்பதும் எங்கள் கருத்து.

(ஆ) 2015 ஜனாதிபதித் தேர்தலில் இடதுசாரிகளின் பொதுவான வேட்பாளரை நியமனம் செய்வது குறித்து நடைபெற்ற கலந்துரையாடல் தொடர்பாக அடுத்த விடயம் உள்ளது. ஒரு பொதுவான வேட்பாளரை நிறுத்துவதற்கு இடது கட்சிகள் மற்றும் குழுக்களிடையே பொதுவான ஒருமித்த கருத்து இருந்தது. ஆனால் ஜனாதிபதித் தேர்தலுக்கான திட்டம் குறித்து சர்ச்சை எழுந்தது. 

முக்கிய பிரச்சினை தேசிய கேள்விக்கு எடுக்கப்பட்ட நிலைப்பாடு. மார்க்சிஸ்டுகள் என்ற வகையில், ஐக்கிய சோசலிஸ்ட் கட்சி தமிழ் மக்களின் சுயநிர்ணய உரிமையை அங்கீகரிப்பது நமது தேசிய வேலைத்திட்டத்தில் சேர்க்கப்பட வேண்டும் என்ற கருத்தாக இருந்தது. எங்கள் பேச்சுவார்த்தைகள் முறிந்து போவதற்கு முன்னணி கட்சியின் கருத்து வேறுபாடு முக்கிய காரணம். சிங்கள பெரும்பான்மையினரின் நலன்களுக்காக தமிழ் மக்களுக்கு சுயநிர்ணய உரிமை போன்ற எங்கள் திட்டத்தின் அடிப்படை மார்க்சிய நிலைப்பாட்டை நீக்குவது ஒரு சந்தர்ப்பவாத சூழ்ச்சி என்று நாங்கள் கருதுகிறோம். ஜனாதிபதித் தேர்தல் போன்ற நாட்டின் மிக முக்கியமான தேர்தலில் தேசிய கேள்வி குறித்த விவாதத்தை மார்க்சிஸ்டுகள் இரண்டாவது இடத்தில் வைக்க முடியாது.

(சி) 2018 ஆம் ஆண்டில், இடது குரல் மற்றும் ஐக்கிய சோசலிஸ்ட் கட்சி இணைவது குறித்து ஒரு விவாதம் தொடங்கியது. அந்த சுற்று பேச்சுவார்த்தைகளின் முக்கியமான கூட்டு கலந்துரையாடல் 18 டிசம்பர் 2018 அன்று எங்கள் அலுவலகத்தில் நடைபெற்றது. இரு அமைப்புகளின் தோழர்களும் சுதந்திரமாகவும் வெளிப்படையாகவும் கலந்துரையாடலில் பங்கேற்றனர், இரு தரப்பிலும் உள்ள சில தோழர்கள் ஒன்றுபடுவது குறித்து கடுமையான கேள்விகளை எழுப்பினர். ஆயினும்கூட, இரு அமைப்புகளின் தலைமை இரு அமைப்புகளையும் ஒன்றிணைக்க நடவடிக்கை எடுக்க ஒப்புக்கொண்டது. சுமனசிறி லியானகேவின் சகோதரரும் கலந்துரையாடலில் பங்கேற்றனர்.

அன்றைய கலந்துரையாடல் இரு அமைப்புகளும் ஒன்றுபட்ட அமைப்பைக் கட்டியெழுப்ப வேண்டும் என்ற நம்பிக்கையுடன் முடிவடைந்தது. அதே இரவில் இந்த உடன்படிக்கைக்கு விழித்திருந்த தோழர் சுமனசிறி, ஒற்றுமையை வளர்ப்பதற்காக எங்கள் இரு அமைப்புகளுக்கும் ஒரு காலெண்டரையும் ஒரு சாசனத்தையும் அனுப்பியிருந்தார். ஒரு வருடத்திற்குள் இரு அமைப்புகளும் ஒன்றாக மாறுவதற்கு எடுக்க வேண்டிய நடவடிக்கைகள் அதில் இருந்தன. ஒன்றுபடத் தேவைப்பட்டால் ஐக்கிய சோசலிஸ்ட் கட்சியின் பெயரை மாற்றுவது குறித்து பரிசீலிக்க நாங்கள் தயாராக உள்ளோம் என்பதை வலியுறுத்தினோம்.

அடுத்த சுற்று விவாதம் இடது குரல் அலுவலகத்தில் நடந்தது. எதிர்பாராத விதமாக, அச்சு சகோதரர்களும் கலந்துரையாடலுக்கு அழைக்கப்பட்டதைக் கண்டு நாங்கள் ஆச்சரியப்பட்டோம். கட்சி கட்டும் கருத்தை ஏற்கவில்லை என்று அச்சு குழு பகிரங்கமாக கூறியுள்ளது. 
அத்தகைய கட்சியைக் கட்டியெழுப்புவதற்கான லெனினிச கருத்தை நிராகரித்த ஒரு குழு இரு அமைப்புகளின் ஒருங்கிணைப்பு தொடர்பான முதல் சுற்று விவாதங்களுக்கு வரவழைக்கப்பட்டபோது எங்கள் எதிர்கால திட்டங்கள் முற்றிலும் சீர்குலைந்தன. இரு குழுக்களின் பேச்சுவார்த்தைகளின் பிற நோக்கம் மற்ற குழுக்களுக்கிடையில் ஒரு பொதுவான விவாதமாக மாற்றப்படுவது துரதிர்ஷ்டவசமானது.

(ஈ) இதற்கிடையில், தோழர் சுமனசிறி ‘வமேஹந்தா’ மற்றும் ‘உரத்து தருவா’ ஆகிய இரண்டு செய்தித்தாள்களை ஒரு கூட்டு செய்தித்தாளாக வெளியிட ஒரு முக்கியமான திட்டத்தை கொண்டு வந்தார். தொடங்கியிருந்த தோட்டத் தொழிலாளர்களின் ஊதியப் போராட்டத்திற்கு ஆதரவாக, முதல் பக்கத்தையும் முதல் பக்கத்தையும் பிரித்து எங்கள் இரண்டு செய்தித்தாள்களை ஒன்றாக அச்சிட ஒப்புக்கொள்ளப்பட்டது. ஒரு நாள் நான் தோழர் நீல் விஜெடிலேக்கை தொலைபேசியில் அழைத்தபோது, ​​அவரிடம் நடவடிக்கை எடுக்கும்படி கேட்டபோது, ​​நாங்கள் அதில் அவசரப்படக்கூடாது என்றும், தீர்க்கப்பட வேண்டிய பிரச்சினைகளைத் தீர்த்த பிறகு எதிர்காலத்தில் நடவடிக்கை எடுக்கலாம் என்றும் கூறினார். அந்த எதிர்கால நாள் நமக்கு ஒருபோதும் ஒரு யதார்த்தமாக இருக்காது என்பதும் வருத்தமளிக்கிறது.

இடதுசாரி அமைப்புகளிடையே கேள்விகள் உள்ளன என்பது உண்மைதான். அவற்றில் தீர்க்கக்கூடிய கேள்விகள் மற்றும் தத்துவார்த்த கேள்விகள் ஆகியவை விரிவாக விவாதிக்கப்பட வேண்டும். இவை குறித்து வெளிப்படையான, நேர்மையான கலந்துரையாடலில் ஈடுபட முயற்சிப்பது நம் அனைவரின் பொறுப்பாகும். இத்தகைய வெளிப்படையான உரையாடல் இல்லாமல் பிரிவினைவாதிகள் என்று ஒருவருக்கொருவர் அவமதிப்பதும் அவதூறு செய்வதும் கட்டமைக்கப்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படும் இடதுசாரிகளின் எதிர்கால ஒற்றுமைக்கு ஒரு தடையாகும். எனவே, இதுபோன்ற குறுங்குழுவாத குற்றச்சாட்டுகள் குறித்து வெளிப்படையான விவாதத்திற்கு நாங்கள் தயாராக உள்ளோம் என்பதை நான் வலியுறுத்துகிறேன்.

1990 களின் பிற்பகுதியில் உருவாக்கப்பட்ட புதிய இடது முன்னணியை யாராவது உடைத்திருக்கிறார்களா?

புதிய இடது முன்னணியின் சரிவு குறித்து அந்த நாட்களில் ஏராளமான கட்டுரைகள் வெளியிடப்பட்டுள்ளன. புதிய எல்.எஸ்.எஸ்.பி, ஐக்கிய சோசலிஸ்ட் கட்சி, புதிய ஜனநாயகவாதிகள் மற்றும் டயாசா ஆய்வு வட்டம் ஆகியவற்றின் ஒருங்கிணைப்பால் புதிய இடது முன்னணி உருவாக்கப்பட்டது. அந்த முன்னணியால் போட்டியிட்ட முதல் மாகாண சபை தேர்தலில், கொழும்பு மாவட்டத்தில் இருந்து ஒரு இடத்தை வென்றெடுக்க முடிந்தது, அதற்கு தோழர் விக்ரமராபாகுவை நியமிக்க முடிவு செய்தோம். இதன் மூலம் மேற்கு மாகாண சபையில் சபைத் தலைவர் பதவிக்கு ஒரு போட்டி நடைபெற்றது. ஐக்கிய தேசியக் கட்சியின் கரு ஜெயசூரியாவின் ஆதரவோடு விக்ரமாபாகு சபைத் தலைவராக ஆக முயற்சிப்பதாக தெரிவிக்கப்பட்டது. இது குறித்து புதிய இடது முன்னணியின் கட்சிகளிடையே விவாதம் நடைபெற்றது. புதிய எல்.எஸ்.எஸ்.பி பிரதிநிதியாக மாகாண சபையில் சுயாதீனமான முடிவுகளை எடுக்க தனக்கு உரிமை உண்டு என்றும், முன்னால் உள்ள மற்ற கட்சிகளின் முடிவு தனக்கு பொருந்தாது என்றும் விக்ரமாபாகு அறிவித்தார்.

விக்ரமபாஹுவின் மேலாதிக்க நிலைப்பாட்டுடன், புதிய இடது முன்னணி பின்னர் வழக்கற்றுப் போய் விக்ரமபாஹுவின் தனிப்பட்ட தோட்டமாக மாறியது, மேலும் முன்னணியில் இருந்த மற்ற கட்சிகள் இதை விவரிக்கும் பல கூட்டு வெளியீடுகளை வெளியிட்டன.

சுற்றுச்சூழல் பிரச்சினை மற்றும் சோசலிச போராட்டத்தை நீங்கள் எவ்வாறு பார்க்கிறீர்கள்?

புதிய தாராளமய அழிவு நிகழ்ச்சி நிரலுடன், சுற்றுச்சூழல் கேள்வி உலகம் முழுவதும் ஒரு முக்கிய பிரச்சினையாக மாறியுள்ளது. இலாப நோக்குடைய முதலாளித்துவ கொடுங்கோன்மை பூமியை அழிவின் விளிம்பிற்கு கொண்டு வந்துள்ளது. காலநிலை மாற்றத்தைக் கட்டுப்படுத்த விஞ்ஞானிகள் முன்வைக்கும் முக்கிய திட்டங்களில் ஒன்று “கார்பன் நடுநிலை” உற்பத்தி முறையை உருவாக்குவதாகும். பொருளாதாரத்தின் பாரிய ஏகபோகம் இல்லாமல் இதை செய்ய முடியாது. எனவே, சுற்றுச்சூழலின் அழிவு முதலாளித்துவத்திற்குள் தீர்க்கப்படக்கூடிய ஒன்றல்ல. உலகின் பணக்காரரான பில் கேட்ஸ் சில ஆண்டுகளுக்கு முன்பு சுற்றுச்சூழலின் அழிவை முதலாளித்துவத்தால் தீர்க்க முடியாது என்று அறிவித்தார். எனவே, மனித தேவைகளை அடிப்படையாகக் கொண்ட தயாரிப்பு வடிவமைப்பின் ஒரு சோசலிச உலகத்திற்கான போராட்டம் சுற்றுச்சூழல் கேள்வியுடன் ஒருங்கிணைக்கப்பட வேண்டியது அவசியம்.

இலங்கையில் தேசிய அல்லது இன பிரச்சினை ஒரு முக்கிய பிரச்சினை. வடக்கு மற்றும் தெற்கில் உள்ள இடது புரட்சியாளர்களை ஒன்றிணைக்க நாம் பணியாற்ற வேண்டும், இல்லையா?

தேசிய கேள்வி-National Question (இதை இனக் கேள்வி-Ethinic Question என்று குறிப்பிடுவது சரியானது என்று நான் நினைக்கவில்லை) இலங்கையில் மிக முக்கியமான கேள்வி. தேசிய கேள்வியைத் தீர்க்காமல் முதலாளித்துவத்தால் முன்னேற முடியாது என்பது தெளிவாகிவிட்ட போதிலும், சிங்கள பெரும்பான்மை வாக்குகளைப் பார்த்து அதிகாரத்தைப் பெற விரும்பும் இலங்கை பலவீனமான முதலாளித்துவ வர்க்கம், பிரச்சினையைத் தீர்ப்பதற்கு அருகில் வர முடியவில்லை.

தேசிய கேள்வி முதலாளித்துவத்தின் உருவாக்கம். ஆனால் இலங்கை போன்ற குறைந்த வளர்ச்சியடைந்த நாட்டில் தேசிய கேள்வியை தீர்க்க முதலாளித்துவம் தவறிய நிலையில், ஒரு சோசலிச சக்தியைக் கட்டியெழுப்பவும், தேசிய கேள்வியைத் தீர்க்கவும் ஆன பணி தொழிலாள வர்க்கத் தலைமையிலான இடதுசாரிகளின் புரட்சிகர அரசியலுக்கு விடப்பட்டுள்ளது. சுயநிர்ணய உரிமைக்கு தமிழ் மக்களின் உரிமையை அங்கீகரிப்பது இங்கே ஒரு அவசியமான நிபந்தனையாக இருக்கும். அப்படியிருந்தும், இடதுசாரிகள் அல்லது புரட்சியாளர்களாக காட்டிக் கொள்ளும் போலி-இடதுசாரிகள் சுயநிர்ணய உரிமையை ஏற்கத் தயாராக இல்லை. சுயநிர்ணய உரிமையை மறுப்பதை மூடிமறைக்க சம உரிமைகள் என்ற அபத்தமான கருத்து அவர்களுக்குள் பதுங்கியிருக்கும் சிங்கள இனவெறி அரசியலை அடக்குவதற்கான நோக்கத்துடன் முன்வைக்கப்படுகிறது. முதலாளித்துவம், இனவாதம் மற்றும் கூட்டணி அரசியலுக்கு எதிராக ஒரு ஐக்கிய இடது சக்தியைக் கட்டியெழுப்ப வேண்டும் என்ற முழக்கம் ஐக்கிய சோசலிஸ்ட் கட்சியின் கருப்பொருளாக மாறியுள்ளது. இந்த சவாலை சமாளிப்பது உண்மையான சோசலிஸ்டுகள் எதிர்கொள்ளும் முக்கிய சவால். 

எதிர்காலத்தில் உழைக்கும் மக்களுக்கு வெற்றிக்கான பாதை என்ன?

இலங்கையின் உழைக்கும் மக்கள், குறிப்பாக 80 களில் தொழிற்சங்க இயக்கம் தோல்வியடைந்த பின்னர், அதன் படிப்பினைகளைக் கற்கவும், ஐக்கிய தொழிற்சங்க இயக்கமாக முன்னேறவும் தவறிவிட்டனர். “உலகில் உள்ள அனைத்து தொழிலாளர்களும் ஒன்றுபட வேண்டும்” என்ற முழக்கத்தின் கீழ் மே தினத்தை கொண்டாட கூடும் தொழிற்சங்கங்கள் அடுத்த நாளிலிருந்து பிரிக்கப்படுவது துரதிர்ஷ்டவசமானது. 
பணியிட மட்டத்தில், வர்க்கத்தின் பொதுவான கோரிக்கைகளைத் தோற்கடிப்பதற்கும், அரசு அடக்குமுறையைத் தோற்கடிப்பதற்கும் தொழிலாள வர்க்கத்திற்குள் கூட்டுக் குழுக்களை உருவாக்குவது அவசியம். முதலில், தொழிற்சங்க தலைமை மட்டத்தில் ஒரு கூட்டுக் குழு அமைக்கப்பட வேண்டும், அது ஒரு வழக்கமான கூட்ட மையமாக மாற்றப்பட வேண்டும். இது பணியிடத்தில் உள்ள கீழ் வகுப்பினருக்கு ஒரு முக்கியமான செய்தியை அனுப்ப முடியும். அரசியல் மாற்றம் மற்றும் தொழிற்சங்க பிளவுகளை எதிர்கொண்டு தொழிற்சங்கங்கள் எவ்வாறு ஒன்றிணைய முடியும் என்பது 80 களின் வேலைநிறுத்தத்திற்கு வழிவகுத்த தொழிற்சங்க ஐக்கிய செயற்குழுவின் வரலாற்றைப் பற்றிய ஒரு ஆய்வில் இருந்து பெறலாம்.
இலங்கையில் தொழிலாள வர்க்கம் மற்றும் வட மக்களின் சுதந்திரத்தையும் விடுதலையையும் அடைவதற்கான ஒரே வழி வர்க்கப் போராட்டத்தின் பாதையில் தான். வடக்குக்கும் தெற்கிற்கும் இடையிலான ஐக்கிய போராட்டத்தின் பாதையை உடைக்க இனவெறி அரசியல் பயன்படுத்தப்படும். மற்றொன்று, தொழிலாள வர்க்கம் பாராளுமன்ற முதலாளித்துவ கூட்டணி அரசியலுடன் பிணைக்கப்பட்டுள்ளது. 1964 இல் தொடங்கிய வர்க்க ஒத்துழைப்பு கூட்டணி அரசியலில் இருந்து 50 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாகிவிட்டது. பழைய எல்.எஸ்.எஸ்.பி மற்றும் கம்யூனிஸ்ட் கட்சிகள் கூட்டணி மற்றும் இனவெறி அரசியலில் மூழ்கி அவற்றின் முடிவுக்கு செல்கின்றன. அந்த சூழலில், முதலாளித்துவ கூட்டணி மற்றும் இனவெறிக்கு எதிராக வடக்கையும் தெற்கையும் ஒன்றிணைக்கும் ஒரு புதிய சக்தியை உருவாக்குவதே மார்க்சிஸ்டுகளின் சவால். இது அச்சுறுத்தலாகத் தோன்றினாலும், 21 ஆம் நூற்றாண்டில் அந்த கடினமான சவாலை சமாளிக்க எங்களுக்கு மிகுந்த உறுதியும் நம்பிக்கையும் உள்ளது.

நேர்காணல் – சமந்தா ராஜபக்க்ஷ.

(இந்த அரசியல் சொற்பொழிவில் தோழர் சிறிதுங்காவால் பெயர்  குறிப்பிடப்பட்ட வேறு எந்த இடதுசாரி அரசியல் ஆர்வலருக்கும் வேறுபட்ட கருத்து இருந்தால், அவர் அந்தக் கருத்துக்களை ஏற்றுக் கொண்டு வெளியிடக் கடமைப்பட்டிருப்பதாக சகோதரத்துவம் அறிவிக்கிறது.)

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *