மேதினதடையைபுறக்கணிப்போம்! வர்க்க சக்தியை ஒன்றாக இணைப்போம்!

அரசாங்கத்தின் ஒடுக்குமுறையில் மற்றொரு படி முன்னேறி மே தின கொண்டாட்டங்கள் தடை செய்யப்பட்டுள்ளன. தற்போதைய கொரோனா தொற்றுநோயை நிரூபிக்கும் வகையில், இராணுவத் தளபதி அரசியல் கட்சிகளை அழைத்து மே தினத்தை நடத்த வேண்டாம் என்று ஒப்புக் கொண்டதாகக் கூறினார். உண்மையில், மே தினத்தில் முடிவெடுக்கும் அதிகாரம் தொழிற்சங்கங்கள் மற்றும் தொழிலாளர் கட்சிகளிடம் உள்ளது, அவை தொழிலாள வர்க்கத்தை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகின்றன, முதலாளித்துவ அரசியல் கட்சிகள் அல்ல. இந்த முடிவை எடுக்க அரசாங்கத்தின் சார்பில் இராணுவத் தளபதியை அங்கீகரித்தவர் யார்? இந்த நாட்டின் அரசியலில் இராணுவம் அனைத்து முக்கிய முடிவுகளையும் உருவாக்கியுள்ளது என்பதை இது காட்டுகிறது.

அரசாங்கம் கடுமையான அரசியல் மற்றும் பொருளாதார நெருக்கடியில் உள்ளது. இந்த நேரத்தில், அரசாங்க எதிர்ப்பு ஆர்ப்பாட்டங்களைத் தணிக்க கொரோனா மீது ஒடுக்குமுறையைத் தொடங்குவது அரசாங்கத்தின் கொள்கையாகும். மேலும், கடந்த சில மாதங்களில் நாட்டில் கொரோனா தொற்றுநோய்களின் எண்ணிக்கை அதிகரிப்பதற்கு அரசாங்கமே பொறுப்பு. குறிப்பாக பி.சி.ஆர். சோதனை கடுமையாக குறைக்கப்பட்டது மற்றும் தனிமைப்படுத்தப்பட்ட விதிகளை அமல்படுத்துவது புறக்கணிக்கப்பட்டது. இதன் காரணமாக, நோயாளிகளும் பாதிக்கப்பட்ட மக்களும் சமூகத்தில் சுதந்திரமாக நடந்து கொண்டனர், மேலும் இது நோய் வேகமாக பரவுவதற்கு ஒரு காரணமாக இருந்தது. உலகெங்கிலும் எழுந்த இலங்கையில் கோவிட்டின் மூன்றாவது அலைகளை உருவாக்குவது அரசாங்கத்தின் அரசியல் ஆர்வமாக மாறியது.

குறிப்பாக கொழும்பு துறைமுகத்தை சீனாவிற்கு விற்க சட்டமியற்றுவதில் கணிசமான மக்கள் எதிர்ப்பு எழுந்துள்ளது. அதே நேரத்தில், அரசியல் பழிவாங்கலின் அடிப்படையில் நீதிமன்றங்களால் தண்டனை பெற்ற ஊழல் அரசியல்வாதிகளை விடுவிப்பதற்கான சட்டம் பாராளுமன்றத்தின் முன் கொண்டுவரப்படுகிறது. இதுபோன்ற பிரச்சினைகளுக்கு பொதுமக்கள் எதிர்ப்பைத் தணிப்பதற்கான ஒரு படியாக மே தினத் தடையை நாம் கருதலாம்.

சமூக ஊடகங்களை ஒழுங்குபடுத்துவதற்கான விதிகளை கொண்டுவர அமைச்சரவை முடிவு செய்துள்ளது, இது அரசாங்கத்தின் அடக்குமுறை திட்டம் மற்றும் ஊழல் மோசடிகளுக்கு எதிராக வலுவான மக்கள் கருத்தை உருவாக்குவதில் பங்காளியாகிவிட்டது. ஏற்கனவே அனைத்து மாநில மற்றும் அரசு சாரா ஊடகங்களும் அரசாங்கத்தின் நலன்களுக்காக நடந்து கொண்டிருக்கின்றன, மேலும் சமூக ஊடகங்கள் மூலம் அரசாங்கத்தை கடுமையாக விமர்சிக்கின்றன. இந்த சூழ்நிலையில், சமூக ஊடகங்களை கட்டுப்படுத்துவது ஒரு சர்வாதிகார பாதையின் அறிகுறிகளைக் காட்டுகிறது. மே தின தடையை சமூக ஊடக கட்டுப்பாட்டு சங்கிலியின் இணைப்பாக பார்க்க வேண்டும்.

கூட்டு தொழிற்சங்க மே தினத்தை நடத்துவதற்கான தொழிற்சங்க கூட்டணியின் முடிவையும், மே தினத்தை நடத்த முன்னணி சோசலிஸ்ட் கட்சியின் முடிவையும் நாங்கள் ஊக்குவிக்கிறோம். இந்த தருணத்தில் கூட பிளேக்கிலிருந்து தங்களைக் காப்பாற்றிக் கொள்ள தகுந்த நடவடிக்கை எடுப்பது மக்களின் பொறுப்பு. அடக்குமுறை சட்டங்களை திணிக்க அரசாங்கத்தால் முடியாது. பண்டிகை காலங்களில் பேரணிகளை நடத்துவதற்கும் பொதுமக்கள் சுதந்திரமாக செயல்பட அனுமதிப்பதற்கும் நாடு முழுவதும் கூடிவருவதற்கு ஜனாதிபதி மக்களுக்கு அழுத்தம் கொடுக்கவில்லை, மே தினம் போன்ற சந்தர்ப்பங்களில் இது எந்த நோக்கத்திற்காக தடைசெய்யப்பட்டது என்பதை மக்கள் தெளிவாக புரிந்து கொண்டனர்.

ஒருபுறம், சர்வதேச பாட்டாளி வர்க்க மே தினம் இலங்கையில் மாநில அடக்குமுறையை எதிர்கொண்டு கொண்டாட வேண்டும். அதே நேரத்தில், இடதுசாரி கட்சிகளும் ஜனநாயக அமைப்புகளும் இந்த நாட்டின் மக்கள் மீது முடிவெடுக்கும் அதிகாரம் மாநிலத்திலும் முதலாளித்துவ அரசியல் கட்சிகளிடமும் இல்லை என்பதை உறுதிப்படுத்த செயல்பட வேண்டும். எனவே, இந்த முறை மே தினத்தை ஒரு அரசியல் சவாலாக நாங்கள் கருதுகிறோம்.

 நீல் விஜயதிலக,

பொதுச் செயலாளர்,

ஐக்கிய பொது ஊழியர்கள் சங்கம்.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *