பி.ஆர்.எச்.ஆர்.பி.சி தடை இருந்தபோதிலும் மே தினத்தை நடத்த உள்ளது

பொது வளங்கள் மற்றும் மனித உரிமைகள் பாதுகாப்பு மையம், மிகப்பெரிய தொழிற்சங்க கூட்டு, மே தினத்தை நடத்த முடிவு செய்துள்ளது. இந்த பி.ஆர்.எச்.ஆர்.பி.சி இலங்கை வங்கி ஊழியர் சங்கம், இலங்கை எஸ்டேட் பணியாளர்கள் சங்கம், சி.எம்.யூ, யுபிடிஓ, ஐக்கிய தொழிலாளர் கூட்டமைப்பு, தொலைத்தொடர்பு தொழிற்சங்கங்கள் உள்ளிட்ட 20 க்கும் மேற்பட்ட முக்கிய தொழிற்சங்கங்களை உள்ளடக்கியது.

சி.எம்.யூ பொதுச் செயலாளர் சில்வெஸ்டர் ஜெயகோடி கூறுகையில், மே தினம் தொழிலாளர்களுக்கு சொந்தமானது. இதைத் தடுக்க அரசியல் கட்சிகளுக்கு உரிமை இல்லை. வரலாற்றில் ஒவ்வொரு ஆண்டும், மே தினத்தை தடை செய்தும் உழைக்கும் மக்களால் கொண்டாடப்படுகிறது. அரசாங்கம் மே தினத்தை தடைசெய்தது கோவிட் -19 காரணமாக அல்ல, மாறாக அரசாங்கத்திற்குள் அரசியல் கட்சிகள் தனித்தனி மே தின பேரணிகளை நடத்துவதைத் தடுக்கிறது.

PRHRPC இன் தலைவர்கள், சமூகத்தின் பல்வேறு பிரிவுகளிலிருந்து வளர்ந்து வரும் ஆர்ப்பாட்டங்களை கட்டுப்படுத்த அரசாங்கம் திட்டமிட்டுள்ளது, மக்களின் பிரச்சினைகளை எரிப்பதில் அரசாங்கங்கள் செயல்படாததற்கு எதிராக. உழைக்கும் மக்கள் நீண்ட காலமாக தீர்வுகளை கோரி போராட்டங்களில் ஈடுபட்டுள்ளனர். யானை தாழ்வாரத்தை கோரும் தோட்டத் தொழிலாளர்கள், வங்கித் தொழிலாளர்கள், ஆசிரியர்கள், விவசாயிகள் மற்றும் மைக்ரோ நிதி நிறுவனங்களிடமிருந்து பெறப்பட்ட கடன்களை ரத்து செய்வது ஆகியவை நீண்ட காலமாக தங்கள் கோரிக்கைகளுக்காக போராடுகின்றன. கூடுதலாக, முன்மொழியப்பட்ட போர்ட் சிட்டி கமிஷன் மசோதாவுக்கு எதிராக வெகுஜன எதிர்ப்பு இருந்தது. அரசாங்கத்தின் பல கட்சிகள். எஸ்.எல்.பி.பி உட்பட, தாய்மா சிகிச்சைக்கு எதிராக தனி மே தின பேரணியை நடத்த எஸ்.எல்.எஃப்.பி உட்பட முடிவு செய்தது. இந்த பல்வேறு ஆர்ப்பாட்டங்களைத் தவிர்ப்பதற்காக, மே 19 நடவடிக்கைகளை கோவிட் 19 இன் கீழ் அரசு தடை செய்தது.

இப்போது பி.ஆர்.எச்.ஆர்.பி.சி மே தினத்தை மற்ற அமைப்புகளான பி.டபிள்யூ.பி (உழைக்கும் மக்களின் சக்தி), விவசாயிகள் மற்றும் மைக்ரோ ஃபைனான்ஸ் கடன்கள், மாணவர்கள் போன்றவற்றுக்கு எதிராக பெண்கள் போராட முடிவு செய்துள்ளது.

விஜேபால வீரக்கூன்

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *