கொமர்ஷல் வங்கிக்கு ரூ. பணிநீக்கம் செய்யப்பட்ட மனிதவள ஊழியருக்கு இழப்பீடாக 2 மில்லியன்

கொள்முதல் வங்கியான இலங்கைக்கு ரூ. 19 ஆண்டுகளாக மனிதவள லேபிளின் கீழ் கொமர்ஷல் வங்கியில் பணியாற்றிய ஊழியருக்கு இழப்பீடாக 2,034,000.00 ரூபாய். இந்த தீர்ப்பின் சிறப்பு அம்சம் என்னவென்றால், வணிக மேம்பாட்டு நிறுவனத்தின் ஊழியராக அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட மாசா குமாராவின் உண்மையான முதலாளியாக கொமர்ஷல் வங்கியை எல்.டி முடிவு செய்துள்ளது. இந்த வழக்கில் குமாராவுக்காக வழக்கறிஞர் லக்மலி ஹேமச்சந்திரா ஆஜரானார்.

குமாரா 1997 ஆம் ஆண்டில் கொமர்ஷல் வங்கியின் இலங்கையில் அலுவலக உதவியாளராக சேர்ந்தார். கேர்க்லீன் பிரைவேட் லிமிடெட் என்ற நிறுவனத்தின் ஊழியராக அவருக்கு சந்திப்பு கடிதம் வழங்க வங்கி ஏற்பாடு செய்து, அவரை வங்கியின் கந்தனா கிளையிலும் பின்னர் ஜா-எலாவிலும் கொச்சிகேட் கிளைகள். யூனியன் கோரிக்கையின் விளைவாக, கொமர்ஷல் வங்கியின் துணை நிறுவனமான கொமர்ஷல் டெவலப்மென்ட் கோ நிறுவனத்தின் ஊழியர்களாக 2012 ல் இதுபோன்ற 200 ஊழியர்களுக்கு நியமனக் கடிதங்கள் வழங்கப்பட்டன.

தீர்ப்பின் படி, குமார் 1997 முதல் 2017 வரை கொமர்ஷல் வங்கியில் மட்டுமே பணிநீக்கம் செய்யப்படும் வரை தொடர்ந்து பணியாற்றினார், மேலும் கேர்க்லீன் கோ அல்லது வணிக மேம்பாட்டு நிறுவனத்திற்காக ஒரு நாள் கூட பணியாற்றவில்லை. அவரது 19 ஆண்டு காலப்பகுதியில் அவர் மீது எந்த குற்றச்சாட்டும் பதிவு செய்யப்படவில்லை. அவர் மீது 2017 ல் முறைகேடு குற்றச்சாட்டு சுமத்தப்பட்டு நீக்கப்பட்டார். இந்த சூழ்நிலையில் அவர் பதவி நீக்கம் நியாயமற்றது என்று அந்த உத்தரவில் கூறப்பட்டுள்ளது.

குமாராவின் கடைசி சம்பளம் ரூ. 16950.00. குமாராவின் அதே வேலையைச் செய்யும் வங்கியின் நிரந்தர ஊழியரின் சம்பளம் ரூ. 50,000. அதன்படி, குறைந்த சம்பளத்தில் வேலை கிடைப்பதற்காக, அவர் வேறொரு நிறுவனத்தின் ஊழியர் என்பதைக் காட்ட ஆவணங்களை வங்கி தயாரித்து, தனது உண்மையான முதலாளி வங்கி என்பதை மறைத்து வைத்ததாக தீர்ப்பில் கூறப்பட்டுள்ளது. அவருக்கு வழங்க உத்தரவிடப்பட்ட இழப்பீடு மே 10 ஆம் தேதிக்கு முன்பு நீகம்போ உதவி தொழிலாளர் ஆணையரிடம் டெபாசிட் செய்யப்பட வேண்டும் என்று அந்த உத்தரவில் கூறப்பட்டுள்ளது.

தொழிலாளர் தீர்ப்பாயத்தின் இந்த உத்தரவு, இதேபோன்ற பணியாளர்கள் மலிவான உழைப்பைப் பெறுவதற்காக கொமர்ஷல் வங்கி போன்ற சுரண்டல் தொழிலாளர் உறவை சவால் செய்ய வழி வகுக்கிறது. இருப்பினும், இந்த உத்தரவுக்கு எதிராக வங்கி மேல்முறையீடு செய்துள்ளதாக கூறப்படுகிறது. குமாரா போன்ற தொழிலாளர்களுக்கு செலுத்த வேண்டிய பில்லியன் கணக்கான ரூபாய், அத்தகைய ஊழியர்களுக்கு ஊதியம் வழங்கப்படாமல் ஆண்டுதோறும் வங்கியின் லாபத்தை சேர்க்கிறது. கொமர்ஷல் வங்கி போன்ற ஒரு நிறுவனம் இதுபோன்ற சுரண்டப்பட்ட பணத்தை ஒரு சிறிய தொகையை வழக்குக்காக செலவிடுவது ஒரு பிரச்சினையல்ல.

சி.மதுரங்க

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *