10 ஆண்டுகள் சான்ஸ் நீதி

01.06.2021

ஊடக வெளியீடு


10 ஆண்டுகள் சான்ஸ் நீதி


ரோஷென் ஷானகா படுகொலை செய்யப்பட்டு 10 ஆண்டுகள் ஆகின்றனCOVID-19 தொற்றுநோய்களின் போது சுதந்திர வர்த்தக வலய தொழிலாளர்களின் உரிமைகளைப் பாதுகாப்போம்


தடையற்ற வர்த்தக மண்டலத் தொழிலாளர்கள் தங்கள் ஊழியர்களின் வருங்கால வைப்பு நிதியைப் பாதுகாப்பதற்கான போராட்டத்தைத் தொடங்கி பத்து ஆண்டுகள் கடந்துவிட்டன. மே 30 ஆம் தேதி ஒரு ஆர்ப்பாட்டத்தில், அப்பகுதியில் தொழிலாளர்கள் காவல்துறையினரால் சுட்டனர், 400 தொழிலாளர்கள் மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டனர் மற்றும் சுமார் 3,000 பேர் உடல் மற்றும் மன அழுத்த தொடர்பான பிரச்சினைகளை எதிர்கொண்டனர். தொழிலாளி ரோஷென் ஷானகா ஜூன் 1 ஆம் தேதி அவரது காயங்களுக்கு ஆளானார், மற்ற 7 பேர் காயமடைந்தனர், இதன் விளைவாக வாழ்நாள் முழுவதும் குறைபாடுகள் ஏற்பட்டன. இந்த சம்பவம் குறித்து விசாரிக்க அப்போது மகாநாம தில்லகரட்னே ஆணையம் நியமிக்கப்பட்டு பல பரிந்துரைகள் அதிகாரிகளுக்கு அனுப்பப்பட்டன. பத்து ஆண்டுகளில், தொழிலாளர்கள் இலங்கை அரசு உட்பட அனைத்து தொடர்புடைய கட்சிகளிடமிருந்தும் இன்னும் நீதி பெறவில்லை. 


2011 ஆம் ஆண்டில் தோற்கடிக்கப்பட்ட ஓய்வூதிய மசோதா மற்றொரு வடிவத்தில் மீண்டும் அறிமுகப்படுத்தப்படலாம் என்பது அனைவரும் எதிர்கொள்ளும் சவால். ஏனென்றால், தற்போதைய அரசாங்கம் அதைப் பற்றி பல சந்தர்ப்பங்களில் சுட்டிக்காட்டியுள்ளது. சுதந்திர வர்த்தக வலயத்திற்குள் உள்ள தொழிலாளர்களின் தோல்வியுற்ற அர்ப்பணிப்பு காரணமாக, பணியாளர் வருங்கால வைப்பு நிதியைச் சுற்றியுள்ள போராட்டம் பலனளித்தது. எவ்வாறாயினும், தற்போது FTZ களில் பணிபுரியும் பலருக்கு பத்து ஆண்டுகள் வருங்கால வைப்பு நிதிக்கான அணுகலை வழங்குவதற்காக எடுத்துக்கொண்டன, மேலும் இந்த உரிமை நிறைவேற்றப்படுவதில் உச்சக்கட்டத்தை அடைந்த போராட்டத்தைப் பற்றி மிகக் குறைவாகவே செலுத்த வேண்டும்.


அப்போதிருந்து, தொழிற்சங்கங்களை நிறுவுவதற்கும் பராமரிப்பதற்கும் உள்ள முக்கியத்துவம் அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளது, ஏனெனில் அனைத்து தொழிலாளர்களுக்கும் தேவையான மாற்றங்களை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கும் அழுத்தம் கொடுப்பதற்கும் ஆதரவு தேவை என்பது தெளிவாகத் தெரிந்தது. சர்வதேச தொழிலாளர் அமைப்பும் இந்த நிலைப்பாட்டை பேணி வருகிறது. எவ்வாறாயினும், தொழிலாளர்கள் அபராதம் விதிக்கப்படுகிறார்கள் மற்றும் தொழிற்சங்கமயமாக்கலில் பங்கேற்பதைத் தடுக்க முதலாளிகளால் கடுமையான நிலைமைகளை எதிர்கொள்கின்றனர். எந்தவொரு பிரிவினரால் வழங்கப்படும் இந்த உரிமையைப் பாதுகாக்க எந்தவொரு ஆதரவும் வழங்கப்படாமல், நாட்டிலுள்ள முதலாளிகள் மற்றும் அரசாங்கங்களால் சங்க சுதந்திரத்தைப் பற்றி சிறிதும் இல்லை அல்லது கருதப்படவில்லை.


சுதந்திர வர்த்தக வலயங்களுக்குள் ஏராளமான சிக்கல்கள் உள்ளன. தற்போதைய COVID-19 தொற்றுநோய்களின் போது மிகவும் கடுமையானது வேலைகள் இழப்பு மற்றும் மண்டலத்தில் உள்ள தொழிலாளர்களைப் பாதுகாக்க வலுவான சுகாதார உள்கட்டமைப்பு இல்லாதது. பல சிந்தனைகளுக்குப் பிறகு, பின்வரும் மோசமான சூழ்நிலையைத் தடுக்க உதவ கவனம் தேவை;
V COVID-19 தடுப்பூசி திட்டத்திற்குள், சுதந்திர வர்த்தக வலயங்களுக்குள் சேவையில் ஈடுபடும் தொழிலாளர்களுக்கு முன்னுரிமை அளிக்கப்பட வேண்டும், மேலும் பி.சி.ஆர் சோதனைகள் தொடர்ச்சியாகவும் அவசரமாகவும் நடத்தப்பட வேண்டியது அவசியம்.Factory தொழிற்சாலைகளுக்குள் சுகாதாரமான முறைகள் மேம்படுத்தப்பட வேண்டும் மற்றும் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் என அடையாளம் காணப்பட்டவர்கள் மீட்கப்பட்ட உடனேயே அவற்றை மீண்டும் சேவையில் சேர்ப்பதற்கான தொழிற்சாலை விதிகளின் கீழ் தனிமைப்படுத்தப்பட வேண்டும். CO COVID-19 வைரஸ் பாதிப்பு காரணமாக ஒரு தொழிற்சாலை மூடப்பட வேண்டிய சூழ்நிலையில், அதன் தொழிலாளர்களுக்கு அவர்களின் மாத சம்பளம் வழங்கப்பட வேண்டும் மற்றும் தொழிற்சாலை மூடப்படாத சூழ்நிலையில் நிர்வாகம் ஊதிய விடுப்பு வழங்க நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் தனிமைப்படுத்தலில் அனுப்பப்பட்ட தொழிலாளர்களுக்கு.சாதாரண தொழிலாளர்கள் உட்பட மனிதவளத்திற்கு ரூ .5 ஆயிரம் நிவாரணம் / ரேஷன் தொகுப்பு வழங்கப்பட வேண்டும்.Demand இந்த கோரிக்கைகளை நாங்கள் ஒரு நியாயமான அடிப்படையில் செய்கிறோம், குறிப்பாக மத்திய வங்கி தரவுகளின்படி, ஆடை மற்றும் ஆடை ஏற்றுமதி வருவாய் கடந்த ஆண்டை விட கணிசமாக அதிகமாக இருக்கும் நேரத்தில்.


இந்த பின்னணிக்கு எதிரானது, எங்களுடைய அடிப்படை உரிமைகள் சார்பாக தொடர்ச்சியான மற்றும் இடைவிடாமல் வாதிடுவதில், எங்கள் சகோதரர் ரோஷென் ஷானகாவையும் அந்த போராட்டத்தில் காயமடைந்த அனைவரையும் நினைவுகூருவது அவசியம் என்று நாங்கள் கருதுகிறோம். நாங்கள் எங்கள் போராட்டத்தை விட்டு வெளியேற மாட்டோம். இந்த முயற்சியில் எங்களுடன் கைகோர்க்க எங்கள் உழைக்கும் சகோதர சகோதரிகளை அழைக்கிறோம்.


இலவச வர்த்தக மண்டல ஒற்றுமை
மேலும் விவரங்களுக்கு;

பிரிட்டோ பெர்னாண்டோ 0772072540

சாமிலா துஷாரி 0771513362

சுகத் பிரியந்தா 0778533050

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *