அரசாங்கம் தனது வெற்றுத் தனத்தை மறைக்க முயற்சிக்கிறது

அதிகரித்து வரும் பொருளாதார நெருக்கடியை எதிர்கொண்டு அரசாங்கம் தனது அதிகாரத்தை கையாள்வதில் ஈடுபட்டது. தற்போதைய கொரோனா தொற்றுநோய் என்ற போர்வையில், அரசாங்கம் தங்கள் விருப்பப்படி எவ்வாறு தனது கட்டுப்பாட்டை தொடர்ந்து செயல்படுத்தும் என்பது தெளிவாகிறது. அதிகரித்து வரும் அரசாங்க எதிர்ப்பு ஆர்ப்பாட்டங்களைத் தணிக்க ஒரு சுலபமான தந்திரமாகவும் இந்த தொற்றுநோய் பயன்படுத்தப்பட்டு வருகிறது. அரசியலமைப்பின் 20 வது திருத்தத்தை நிறைவேற்ற அரசாங்கம் தற்போதைய தொற்றுநோயை தந்திரோபாயமாக பயன்படுத்தியது. இந்தத் திருத்தத்தின் சக்தி, அரசாங்கம் தொடர்ந்து மேற்கொண்டு வரும் மக்கள் விரோத நடவடிக்கைகளைத் தொடர பலத்தை உருவாக்கியுள்ளது.

                 அவசரமாக நிறைவேற்றப்பட்ட துறைமுக நகரம் ‘சட்டத்தின்’ சாதகமற்ற அறிகுறிகள் இப்போது பிரதிபலிக்கின்றன. இது பிராந்திய புவிசார் அரசியலுக்கு எவ்வாறு அச்சுறுத்தலாக மாறியுள்ளது என்பது தெளிவாகிறது. இந்தச் சட்டத்தின் கீழ் இலங்கை மக்களுக்கும் நாட்டிற்கும் இறையாண்மைக்கு தீங்கு விளைவிக்கும் பின்னணி உருவாக்கப்பட்டு வருவதாக ஊடகங்கள் தெரிவிக்கின்றன. இது நீண்ட கால பாதகமான விளைவுகளின் தொடரின் தொடக்கத்தைக் குறிக்கிறது. புதிதாக உருவாக்கப்பட்ட ‘செலெண்டிவா’ நாட்டின் பொருளாதார மற்றும் கலாச்சார வளங்களை தனியார் தொழில்முனைவோருக்கு விற்கும் திட்டத்திற்கு வழி வகுத்துள்ளது. இலங்கை மக்களின் பொருளாதார மையப்பகுதியை மோசடிகளுக்கு பலியாக்க திட்டங்கள் தொடங்கப்பட்டுள்ளன.

எண்ணெய் விலை உறுதிப்படுத்தலின் தவறான தன்மை பொதுமக்களுக்கு வெளிப்படுத்தப்படுகிறது. பெட்ரோலிய அமைச்சருக்கும் போஹொட்டு கட்சிக்கும் இடையிலான மோதலாக அரசாங்கத்தின் வெற்றுதனத்தை மூடிமறைக்கும் முயற்சி முன்னுக்கு வந்துள்ளது. எண்ணெய் விலைகள் அதிகரிப்பதைத் தடுக்கும் தந்திரமாக அமைக்கப்பட்ட விலை உறுதிப்படுத்தல் நிதியில் பல்லாயிரக்கணக்கான ரூபாய் இருந்ததாகக் கூறப்படுகிறது. எண்ணெய் விலைகள் உறுதிப்படுத்தப்பட்ட போதிலும், இந்த நிதிக்கு என்ன நடந்தது என்பது குறித்து திட்டவட்டமாக வெளிப்படுத்தப்படவில்லை. அதிகரித்து வரும் எண்ணெய் விலைகள் கொரோனா தொற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்ட முழு மக்களின் வாழ்க்கையையும் வறுமையின் விளிம்பிற்கு தள்ளியுள்ளன.

                   ‘எக்ஸ்பிரஸ் முத்து’ கப்பல் விபத்தால் ஏற்பட்ட பொருளாதார, சமூக மற்றும் சுற்றுச்சூழல் பாதிப்புகளை தீர்மானிக்க முடியாது. இலங்கை கரையிலிருந்து கப்பல் மூழ்கிய காலத்திலிருந்து இன்று வரை, பொறுப்பான நபர்கள் அளித்த அறிக்கைகள் முட்டாள்தனமாக இருந்தன என்று தெரிகிறது. நாடு ஒரு செங்குத்துப்பாதையில் விழுந்திருக்கும் நேரத்தில், கப்பல் விபத்துக்கான இழப்பீடு குறித்து பேச ஒரு அமைச்சர் முன்வருவதை பொதுமக்கள் கேலி செய்தனர். சுற்றுச்சூழல் ஆர்வலர்கள் மற்றும் கடல் சூழலியல் வல்லுநர்களின் கூற்றுப்படி, ‘ஒரு கடல் விபத்தால் ஏற்படும் பேரழிவு நீண்டகால பாதகமான விளைவுகளை ஏற்படுத்துகிறது, அவைகளை இழப்பீட்டு நோக்கங்களுக்குள் அடக்க முடியாது.

பசுமை சூழல் விவசாயத்தை அணுகுவது பொருத்தமான படியாகும். இதனுடன் பல மதிப்புகள் இணைக்கப்பட்டுள்ளன. சில விவசாயிகளின் போராட்டங்களிலும் இந்த குரல் கேட்கப்படுகிறது. ஆனால் இந்த நடவடிக்கைக்கு முன்னதாக தீவு முழுவதும் பல போராட்டங்களுக்கு வழிவகுத்த பல காரணிகள் உள்ளன. வேதியியல் உரங்கள் மற்றும் வேளாண் உரங்களைப் பயன்படுத்துவதிலிருந்து ஒரு விவசாயத்திற்கு விவசாய சமூகத்திற்கு போதுமான விழிப்புணர்வையும் நேரத்தையும் வழங்காதது குறித்து விமர்சனங்கள் எழுகின்றன.

               அரசாங்கம் எதிர்கொள்ளும் பொருளாதார நெருக்கடி அத்தகைய சூழ்நிலையை ஏற்படுத்தியுள்ளது என்று வதந்தி பரவியுள்ளது. இந்தப் பின்னணியில், சட்டவிரோதமாக உரப் பங்குகள் இருப்பு வைப்பது குறித்தும், உரங்களை அதிக விலைக்கு விற்பனை செய்வது குறித்தும் ஊடகங்கள் வெளியிட்டன. தனியார் தொழில்முனைவோருக்கு வேளாண் வேதியியல் பற்றாக்குறை காரணமாக தரிசாகிவிட்ட விவசாய நிலங்களை விற்க வேண்டுமென்றே ஒரு நோக்கம் இருப்பதாக சில பிரச்சாரங்கள் தெரிவிக்கின்றன. கரிம உரங்களை வெளிநாட்டிலிருந்து இறக்குமதி செய்யும் திட்டங்கள் உள்ளன என்று கூறப்படுகிறது. தீவின் சுற்றுச்சூழல் நிலைமைகளைப் பொருட்படுத்தாமல் இதுபோன்ற திட்டங்களை நாடுவது தீங்கு விளைவிப்பதாக இலங்கை விவசாய சங்கம் கூறுகிறது.

கோவிட் அடக்குமுறை திட்டத்தின் பலவீனத்தை மூடிமறைக்க ‘கொரோனாவுடன் வாழ்க்கை’ என்ற கருத்தை அறிமுகப்படுத்தியதன் மூலம் மக்களின் வாழ்க்கை முடங்கியது. உற்பத்தி, சுற்றுலா, போக்குவரத்து மற்றும் விநியோகம் சரிந்தது. சிறப்பு மற்றும் சமூக சுகாதார சேவைகளை அடக்கி, தொற்றுநோய்க்கு எதிரான நடவடிக்கையில் அரசியல்வாதிகளின் சக்தி வெளிப்பட்டது. இது தொடர்பான அநீதி தீவின் பல இடங்களில் ஏற்பட்டுள்ளது. சமூக சுகாதார சேவைகளுக்கும் குடிமக்களின் வாழ்க்கைக்கும் இடையிலான இடைவெளி சட்ட மற்றும் இராணுவத் தலையீட்டின் மூலம் கட்டுப்படுத்துவது கடினம். ‘கொரோனா இல்லாத ஒரு சமூகம்’ என்ற மேற்கோள் இத்தகைய செயல்களால் மறைக்கப்பட்டது.

                     தொற்றுநோயின் விளைவாக பல்லாயிரக்கணக்கான தனியார் துறை தொழிலாளர்கள் வேலை இழந்துள்ளனர். பல சுயதொழில் செய்பவர்களின் வருமானம் நீக்கப்பட்டது. தடுப்பூசி மூலம் கொரோனா தொற்றுநோயைக் கட்டுப்படுத்தும் உத்திகள் உலக சுகாதார அமைப்பின் முந்தைய பரிந்துரைகளிலிருந்து விலகிவிட்டன. இந்த திட்டத்தின் குழப்பம் ஒட்டுமொத்த சமூகத்தின் தலைவிதியை தீர்மானித்துள்ளது. அடக்குமுறை சமுதாயத்தில் பரவுகிறது, குற்றவாளிகள், மோசடி செய்பவர்கள் மற்றும் ஊழல்வாதிகளை விடுவிப்பதற்கான இரக்கமுள்ள பணி தொடங்கியுள்ளது.

               .

கடன் சுமை, வெளிநாட்டு இருப்பு பற்றாக்குறை மற்றும் டாலரின் மதிப்பு தொடர்ந்து உயர்ந்து வருவது அனைத்தும் கூர்மையான பொருளாதார வீழ்ச்சியாகும். நாட்டின் பொருளாதாரத்தில் மிக மோசமான நிதி நெருக்கடி எழுந்துள்ளது என்று அமைச்சர் பண்டுலா குணவர்தன கூறுகிறார். நெருக்கடியின் தன்மை என்னவென்றால், பங்களாதேஷில் இருந்து கூட கடன் வாங்க அரசாங்கம் ஆசைப்படுகிறது. இந்த பாரிய நெருக்கடியை சமாளிக்க தற்போதைய தாராளமய பொருளாதார உத்திகள் பயனுள்ளதாக இருக்கும் என்பதைப் பார்க்க வேண்டும்.

                    காலியாக உள்ள ஐ.தே.கட்சி உறுப்பினர் இடத்துக்கு எம்.பி. ஆன ரணில் விக்கிரமசிங்கவின் பங்கு, அவர் இந்த அறிக்கைக்கு நெருக்கமாக இருப்பதைக் காட்டுகிறது. தற்போதைய மந்தநிலைக்கு தீர்வாக சர்வதேச நாணய நிதியத்தை நோக்கி திரும்புவது பொருத்தமானது என்று அவர் கூறுகிறார். இருப்பினும், விரிவடைந்துவரும் பொருளாதார நெருக்கடியின் ஓட்டையை எளிதில் அழிக்க முடியாது. இந்த பேரழிவின் விளைவுகள் ஏற்கனவே மக்கள் தலையில் விழுந்துள்ளன.

பிரியந்த சில்வா

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *