2021 வரவு செலவுத் திட்டம் பற்றிய உழைக்கும் மக்களின் ஒரு பார்வை

நவம்பர் 23, 2020 

2021 வரவுசெலவுத் திட்டம் இலங்கை பொருளாதாரத்தில் ஒரு முக்கியமான சந்தர்ப்பத்தை பதிவு செய்கிறது. ஒரு மட்டத்தில், பட்ஜெட் கடந்த நான்கு தசாப்தங்களாக விரிவடைந்து வரும் புதிய தாராளமய நெருக்கடியை விளக்குகிறது. மேலும், இது 75 வது முறையாக ‘வறுமை இல்லாத பொருளாதாரம்’ என்ற வளர்ச்சியின் வாக்குறுதியை புதுப்பிக்கிறது. இதற்கு இணையாக, COVID-19 ஒரு முன்னறிவிப்பாக இருக்கும் சுற்றுச்சூழல் நெருக்கடியால் ஏற்படும் இருத்தலியல் அச்சுறுத்தலை நாங்கள் எதிர்கொள்கிறோம். அடுத்த ஆண்டு அல்லது இரண்டு நாட்களுக்குள் உலகப் பொருளாதாரம் எவ்வாறு உருவாகும் என்பதும் கவலைக்குரியது. இந்தியா, சீனா, ஜப்பான் மற்றும் அமெரிக்கா இடையேயான பிராந்திய புவிசார் அரசியல் பதட்டங்களும் இலங்கைக்கு ஒரு சிறிய தீவு பொருளாதாரமாக அழுத்தம் கொடுத்தன. கொள்கை முரண்பாடுகள், பொய்கள் மற்றும் விரக்தி ஆகியவை பட்ஜெட் முழுவதும் தெளிவாகக் காணப்படுகின்றன. முதலாளித்துவ மற்றும் சுற்றுச்சூழல் நெருக்கடிகளின் சங்கமம் உழைக்கும் மக்களுக்கு அளித்த வாக்குறுதியை எவ்வாறு பாதிக்கும்? இது என்ன வகையான மோதல்களை ஏற்படுத்தும்? மிக முக்கியமாக, புதிய தாராளமய முதலாளித்துவக் கொள்கைகள் உழைக்கும் மக்களின் இயக்கங்களுக்கு உருவாக்கும் சட்டபூர்வமான நெருக்கடியிலிருந்து எழும் இந்த மோதல்கள் என்ன வடிவங்களில் இருக்கும்? எங்கள் கருத்துப்படி, ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட தொழிலாள வர்க்கம், மாணவர்கள் மற்றும் அரசியல் ஆர்வலர்களுக்கான பணி, உடனடி சவால்களைப் புரிந்துகொள்வதும், வரும் மாதங்கள் மற்றும் ஆண்டுகளில் அவற்றை எவ்வாறு எதிர்கொள்வது என்பதும் ஆகும்.

மேற்பரப்பில், வரவுசெலவுத் திட்டம் 1977 முதல் இதுவரை நடைமுறைப்படுத்தப்பட்ட மற்றும் நடைமுறைப்படுத்தப்பட்ட முதலாளித்துவத்தின் புதிய தாராளமய வடிவத்திலிருந்து ஒரு விலகலாகத் தோன்றுகிறது. இறக்குமதியைக் கட்டுப்படுத்துதல் மற்றும் உள்நாட்டு உற்பத்தியின் சக்திகளைப் புத்துணர்ச்சியுறச் செய்வதற்கான இறக்குமதி-மாற்றுக் கொள்கையின் அடிப்படையில் ஒரு அபிவிருத்தி நிலையை நோக்கி நகர்வதை இது குறிக்கிறது. வெளிநாட்டு மூலதனத்தின் கலவையாகும். எவ்வாறாயினும், ஒப்பீட்டு நன்மை, தரமற்ற பட்ஜெட் ஒதுக்கீடு, அரசாங்க வருவாயைக் குறைத்தல், வேளாண்மை போன்ற பொருளாதாரத்தின் முக்கிய பகுதிகளில் தனியார் துறை ஏகபோகங்களை வளர்ப்பது மற்றும் தனியார் துறை மதிப்புகள் மற்றும் நெகிழ்வான தொழிலாளர் சட்டங்களைத் தழுவுவதற்கான கட்டமைப்பு மாற்றங்கள் மூலம் பொதுத்துறையை அகற்றுவதை ஏற்றுக்கொள்வது. புதிய தாராளவாதிகளை பின்னால் மறைப்பதற்கான அவநம்பிக்கையான முயற்சி. தோட்டத் தொழிலாளர்களின் அன்றாட ஊதியத்தை ரூ. வர்த்தமானியில் வைக்கப்படாவிட்டால் அல்லது கூட்டு பேரம் பேசும் ஒப்பந்தத்தில் இணைக்கப்படாவிட்டால் ரூ. 1000 / = செயல்படுத்தப்படாது. மேலும், வடக்கு மற்றும் கிழக்கில் மோதலுக்கு பிந்தைய சமூகங்களில் வாழும் மக்களின் தனித்துவமான வளர்ச்சித் தேவைகளை பட்ஜெட் புறக்கணிக்கிறது. ஒற்றை-பயன்பாட்டு பிளாஸ்டிக்கைக் குறைப்பதில் மட்டுப்படுத்தப்பட்ட தலையீடு காலநிலை மாற்றத்தின் பிரச்சினைக்கு தீர்வு காண மறுப்பதை வெளிப்படுத்துகிறது.

இலங்கையில் ஒட்டுமொத்த உழைக்கும் மக்களும் பெரும் சிரமங்களை சந்திக்கும் நேரத்தில் பட்ஜெட் 2021 முன்வைக்கப்படுகிறது. ஆடைத் துறையில் 100, 000 க்கும் மேற்பட்ட உழைக்கும் ஆண்களும் பெண்களும் வேலை இழந்துள்ளனர். பெரும்பான்மையான உழைக்கும் மக்களின் ஊதியம் ஒரு பாதியாக குறைக்கப்படுகிறது. விவசாயிகள் மற்றும் மீனவர்களின் ஆயிரக்கணக்கான வாழ்வாதாரங்கள் அழிக்கப்பட்டுள்ளன. வளர்ந்து வரும் வீட்டுக் கடன் என்பது மில்லியன் கணக்கான உழைக்கும் ஆண்களையும் பெண்களையும் பணயம் வைத்து வெடிக்கப்பட வேண்டிய நேர வெடிகுண்டு ஆகும். COVID-19 வைரஸின் பரவலைக் கையாள முடியாத அதிர்ச்சியின் கீழ் நிதியுதவி செய்யப்பட்ட பொது சுகாதார அமைப்பு உள்ளது. கற்றல் மற்றும் கற்பித்தல் முறைகளை மறுவடிவமைக்க கட்டாயப்படுத்தப்பட்ட பொதுக் கல்வி முறை நமது சமூகத்தில் ஆழமாக அமர்ந்திருக்கும் ஏற்றத்தாழ்வுகளை வெளிப்படுத்துகிறது, அவை கொள்கை வகுப்பாளர்களால் மீண்டும் மீண்டும் புறக்கணிக்கப்படுகின்றன.

உழைக்கும் மக்களின் ‘பொருளாதார சுதந்திரத்தை’ விரிவுபடுத்துவதற்கு பதிலாக, சந்தை சீர்திருத்தங்கள் சமத்துவமின்மையை ஆழமாக்கியுள்ளன, குறைந்த வருமானம் உடைய மக்களிடையே பல்வேறு வகையான வெளியேற்றங்களுக்கு வழிவகுத்தன, விவசாயிகள் மற்றும் நுண்நிதி பாதிக்கப்பட்டவர்களின் தற்கொலைகள், சிறைவாசம், இடம்பெயர்வு மற்றும் உழைக்கும் மக்களின் வறுமை.

2021 வரவுசெலவுத் திட்டம் வகுப்புகளை மேலும் துருவப்படுத்துவதற்கு பங்களிக்கும். வருவாய் குறைவு பட்ஜெட்டுக்கு பிந்தைய மறைமுக வரிகளை அதிகரிக்கும். பொது கடன் நெருக்கடி மோசமடையும். இந்த முன்னேற்றங்கள் ஏற்கனவே கடினமான வாழ்க்கையை நடத்தி வரும் குறைந்த வருமானம் உடையவர்களுக்கு பாகுபாடு காண்பிக்கும். SOE கள், கல்வி, சுகாதாரப் பாதுகாப்பு, துறைமுகங்கள் மற்றும் கொள்கலன் முனையங்களை தனியார்மயமாக்கவும், நிலம், நீர், தாதுக்கள் மற்றும் பிற இயற்கை வளங்களை வணிகமயமாக்கவும், பண்டமாக்கவும் அரசாங்கம் முற்படுவதால், புதிய தாராளவாத அடித்தளங்கள் ஆதிக்கம் செலுத்தும். புவிசார் அரசியல் பதட்டங்களை தீவிரப்படுத்தும் சூழலில் முன்மொழியப்பட்ட சுதந்திர வர்த்தக ஒப்பந்தங்கள், வணிக நகரங்கள் மற்றும் மில்லினியம் சவால் ஒப்பந்தம் ஆகியவை தொழிலாளர் மற்றும் நில சீர்திருத்தங்களின் விளைவுகளை பெருக்கும்.

வரையறுத்து ஆட்சி செய்வதன் மூலம் ஆட்சியை பலப்படுத்த அரசாங்கம் இருக்கும் பொருளாதார குறைகளை கையாள முயற்சிக்கும்.உழைக்கும் ஆண்களும் பெண்களும் அரசாங்கத்தின் அரசியல் நிகழ்ச்சி நிரலுக்குள் ஒத்துழைக்கப்படமாட்டார்கள் என்பதையும், பாலினம், இனம், மொழி, மதம் மற்றும் பிராந்தியத்தின் அடையாளங்களின் அடிப்படையில் ஒருவருக்கொருவர் எதிராகப் போட்டியிடுவதையும் உறுதிசெய்ய இந்த முன்னேற்றங்கள் குறித்து கவனம் செலுத்த வேண்டும். மாணவர்கள், உழைக்கும் மக்கள் மற்றும் அரசியல் செயற்பாட்டாளர்களுக்கிடையேயான ஒரு கூட்டணி, ஜனநாயகத்தை மீட்டெடுப்பதற்கான அரசியல் போராட்டத்தை வழிநடத்தவும், மனித தேவைகளை பூர்த்தி செய்வதற்கும், கிரகத்தின் சுற்றுச்சூழல் வாழ்வாதாரத்திற்கும் முன்னுரிமை அளிக்க பொருளாதாரத்தை மறுசீரமைப்பதற்கும் ஒரு ஒற்றுமையின் பரந்த முன்னணிக்கு உதவும். வலதுசாரி பொருளாதார திட்டத்திற்கு எதிராக அணிதிரட்டுதல் மாற்று இடதுசாரி அரசியல் போராட்டத்துடன் இணைந்து செல்லும்.


-உழைக்கும் மக்களின் ஆராய்ச்சி குழு-


(உழைக்கும் மக்கள் ஆராய்ச்சி குழு என்பது தொழிற்சங்கவாதிகள், அரசியல் ஆர்வலர்கள் மற்றும் அரசியல் பொருளாதாரத்தின் பிரச்சினைகளில் பணியாற்றும் ஆராய்ச்சியாளர்களின் கூட்டு ஆகும்.)

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *